పీరియడ్స్: సమస్యను ఎలా పరిగణించాలి?

నేను కార్పొరేట్ ఆఫీసులో పని చేస్తున్నాను. మన సహోద్యోగుల్లో చాలా మంది పీరియడ్స్ సక్రమంగా లేవని చెబుతుంటారు. నాకు కూడా కొన్నిసార్లు లేట్ పీరియడ్స్ వస్తాయి. లేట్ పీరియడ్స్ సమస్యగా పరిగణించాలా? లేక సాధారణ విషయమా?

– శాలిని, హైదరాబాద్

స్త్రీల జీవితంలో రుతుక్రమం ఒక ముఖ్యమైన విషయం. ఆరోగ్యవంతమైన స్త్రీకి ప్రతినెలా రుతుక్రమం తప్పదు. కానీ ఆధునిక జీవితంలో ఒత్తిడి కారణంగా రుతుక్రమం ఆలస్యం కావడం సర్వసాధారణమైపోయింది. దీనికి చాలా కారణాలున్నాయి. ఈ ముఖ్యమైన కారణాలలో కొన్నింటిని అర్థం చేసుకోవడానికి ప్రయత్నిద్దాం.

గర్భనిరోధక పద్ధతులు

గర్భనిరోధక పద్ధతులను ఉపయోగిస్తున్నప్పుడు రుతుక్రమంలో కొన్ని మార్పులు సంభవిస్తాయి. కొందరికి రుతుక్రమం అస్సలు రాకపోవచ్చు. ఇతరులకు చాలా ఎక్కువ ఉండవచ్చు. మరికొన్ని ఆలస్యం కావచ్చు. ఇలాంటి సమస్యలు వచ్చినప్పుడు వైద్యులను సంప్రదించడం మంచిది.

పాలు ఇస్తుండగా..

పాలిచ్చే తల్లుల్లో ప్రొలాక్టిన్ అనే హార్మోన్ ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఈ హార్మోన్ గుడ్ల విడుదలను నిరోధిస్తుంది. సాధారణంగా బిడ్డ పుట్టిన ఒక నెల వరకు ఋతుస్రావం జరగదు. బిడ్డ పాలు ఇవ్వడం మానేసిన తర్వాత మళ్లీ రుతుక్రమం ప్రారంభమవుతుంది.

మోనోపాజ్ ముందు

రుతువిరతి నాలుగు సంవత్సరాల ముందు రుతుక్రమం ఆగిపోవచ్చు. కాకపోతే అప్పుడప్పుడు మాత్రమే వస్తుంది. 45 ఏళ్లు పైబడిన వారిలో రుతుక్రమ సమస్యలను ప్రీమెనోపాజ్‌గా పరిగణించవచ్చు.

ఒత్తిడి..

విపరీతమైన ఒత్తిడి కారణంగా కూడా రుతుక్రమం సక్రమంగా రాకపోవచ్చు. 2021లో, శాస్త్రవేత్తలు “ఋతుస్రావంపై ఒత్తిడి ప్రభావం” అనే అంశాన్ని అధ్యయనం చేశారు. దీని ప్రకారం – అధ్యయనంలో పాల్గొన్న వారిలో 54 శాతం మంది కోవిడ్ ఒత్తిడి కారణంగా రుతుక్రమం ఆగిపోయింది. కోవిడ్ కారణంగానే కాకుండా రోజువారీ జీవితంలో ఒత్తిడి కారణంగా కూడా రుతుక్రమం ఆగిపోతుంది.

థైరాయిడ్ సమస్య

థైరాయిడ్ హార్మోన్ సరిగా పనిచేయకపోవడం వల్ల రుతుక్రమ సమస్యలు వస్తాయి. థైరాయిడ్ గ్రంధి సరిగా పనిచేయకపోవడాన్ని హైపోథైరాయిడిజం అంటారు. దీని వల్ల కొందరిలో అధిక పీరియడ్స్ వచ్చే అవకాశం ఉంది. కొందరిలో థైరాయిడ్ గ్రంధి అతిగా పని చేస్తుంది. దీనిని హైపర్ థైరాయిడిజం అంటారు. దీనివల్ల రుతుక్రమం తగ్గుతుంది. కాబట్టి రుతుక్రమ సమస్యలు ఉన్నవారు థైరాయిడ్ పరీక్ష చేయించుకోవడం మంచిది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *