పుతిన్ ఆఫర్: వాగ్నర్ గ్రూప్ సైనికులకు పుతిన్ ఆఫర్ ఏంటి…?

మాస్కో: యెవ్జెనీ ప్రోగోజిన్ నేతృత్వంలోని వాగ్నర్ కిరాయి సైనిక దళాల తిరుగుబాటును కేవలం 24 గంటల్లోనే అణచివేసిన అనంతరం రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ సోమవారం దేశ ప్రజలను ఉద్దేశించి ప్రసంగించారు. రెండున్నర దశాబ్దాలుగా అధికారంలో ఉన్న తమ నాయకత్వానికి ఎదురైన సవాళ్లలో ఈ తిరుగుబాటు ఒకటని ఆయన అన్నారు. గ్రూప్‌లోని చాలా మంది యోధులు దేశభక్తులని, వారి ప్రజలకు మరియు దేశానికి ద్రోహం చేయలేరని వాగ్నర్ అన్నారు. తిరుగుబాటులో పాల్గొనని సైనికులకు కృతజ్ఞతలు తెలిపారు. ప్రభుత్వ సైన్యంలోకి ఆహ్వానిస్తున్నామని తెలిపారు.

“వాగ్నర్ గ్రూపులోని చాలా మంది యోధులు దేశభక్తులు. వారు అనేక యుద్ధాల్లో రష్యా సైనికులతో పోరాడారు. వారు చేసింది తప్పు అని మరియు సమాజం అంగీకరించదని గ్రహించిన సైనికులకు మేము అవకాశం ఇవ్వాలనుకుంటున్నాము. వారు రష్యన్‌లో చేరవచ్చు. రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖతో ఒప్పందంపై సంతకం చేయడం ద్వారా సైన్యం. లేదా మీరు ఇంటికి తిరిగి వెళ్లవచ్చు. నేను నా వాగ్దానాన్ని నిలబెట్టుకుంటాను. నేను మీకు ఎంపిక చేస్తున్నాను” అని వాగ్నర్ గ్రూప్ సైనికులను ఉద్దేశించి పుతిన్ అన్నారు.

పుతిన్ ఆహ్వానంతో వాగ్నర్ గ్రూప్ సైనికులు రష్యా ఆర్మీలో చేరే అవకాశం ఉంది. ప్రిగోజిన్ రష్యాకు రాకపోవడం కూడా దీనికి కారణం. వేలాది మంది వాగ్నర్ గ్రూప్ సైనికులు ప్రస్తుతం ఉక్రెయిన్‌లోని రష్యా నియంత్రణ ప్రాంతాల్లో పనిచేస్తున్నారు.

ప్రిగోజిన్ అజ్ఞాతం

మరోవైపు, తిరుగుబాటు చేసే ఉద్దేశం తమకు లేదని వాగ్నర్ గ్రూప్ చీఫ్ ప్రిగోజిన్ చెప్పారు. ఉక్రెయిన్ యుద్ధంలో తమ ప్రైవేట్ మిలటరీ కంపెనీ కీలకపాత్ర పోషించిందని, తమ కంపెనీని నాశనం చేసేందుకు జరుగుతున్న ప్రయత్నాలను అడ్డుకునేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నామని చెప్పారు. తమకు జరుగుతున్న అన్యాయాలపై స్పందించామని అజ్ఞాత ప్రాంతం నుంచి విడుదల చేసిన ఓ ప్రకటనలో తెలిపారు. అతను ఎక్కడ ఉన్నాడో, తన భవిష్యత్తు ప్రణాళికలు ఏమిటో వెల్లడించలేదు.

తిరుగుబాటుకు కారణం ఏమిటి?

ఉక్రెయిన్‌లోని వాగ్నర్ గ్రూప్ శిక్షణా శిబిరంపై రష్యా సైన్యం ఇటీవల క్షిపణి దాడి చేసింది. వివాదానికి కారణమైన ఈ దాడిలో పలువురు వాగ్నర్ గ్రూప్ సైనికులు మరణించారు. రష్యా ఆర్మీ జనరల్స్ ఈ దాడులకు ఆదేశించారని మరియు వారి ప్రైవేట్ సైన్యాన్ని నాశనం చేయడమే సైన్యం ఉద్దేశమని ప్రిగోజిన్ ఆరోపించారు. ఉక్రెయిన్‌కు వ్యతిరేకంగా పోరాడుతున్న ప్రైవేట్ సైనికులు రష్యా సైన్యంలో చేరాలని రష్యా రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ ఇటీవల ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. ఈ క్రమంలో ప్రిగోజిన్‌కి మరింత కోపం వచ్చింది. రష్యా సైన్యంతో ఒప్పందానికి ప్రిగోజిన్ ససేమిరా అన్నారు. ప్రిగోగిన్ సైన్యంలో 50 వేలకు పైగా ప్రైవేట్ సైనికులు ఉన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-27T14:41:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *