పైరసీ: పైరసీ భూతాన్ని అరికట్టండి! | పైరసీ భూతాన్ని అరికట్టండి

సినిమాటోగ్రఫీ బిల్లుకు రాజ్యసభ ఆమోదం.. సినీ పరిశ్రమకు పైరసీ క్యాన్సర్ లాంటిది

ఈ మహమ్మారి కారణంగా ఏటా రూ.20 వేల కోట్ల నష్టం

తాజా బిల్లుతో సినీ పరిశ్రమకు లాభం: కేంద్రం

న్యూఢిల్లీ, జూలై 27: కథకులకు పుట్టినిల్లు భారతదేశమని కేంద్ర సమాచార, ప్రసార శాఖ మంత్రి అనురాగ్‌ సింగ్‌ ఠాకూర్‌ అన్నారు. ప్రపంచానికి మన దేశం ‘కంటెంట్ హబ్’గా ఎదగాలని అన్నారు. శరవేగంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న యానిమేషన్, విజువల్ ఎఫెక్ట్స్, గేమింగ్ అండ్ కామిక్స్ (ఏవీజీసీ) రంగానికి నిపుణులైన మానవ వనరులను అందించేందుకు త్వరలో కేంద్ర ప్రభుత్వ ఆధ్వర్యంలో శిక్షణా సంస్థలను ప్రారంభించనున్నట్లు తెలిపారు. సినిమాల పైరసీని అరికట్టడంతోపాటు లైసెన్సింగ్ ప్రక్రియను సులభతరం చేసేందుకు ఉద్దేశించిన సినిమాటోగ్రఫీ (సవరణ) బిల్లు-2023ని రాజ్యసభ గురువారం ఆమోదించింది. మణిపూర్ అల్లర్లపై చర్చకు డిమాండ్ చేస్తూ విపక్షాలు సభ నుంచి వాకౌట్ చేశాయి. అనంతరం ఈ బిల్లుపై స్వల్పకాలిక చర్చ జరిగింది. అనంతరం సభ మూజువాణి ఓటుతో బిల్లును ఆమోదించింది. ఈ బిల్లును లోక్‌సభ ఆమోదించాల్సి ఉంది.

ఈ సందర్భంగా జరిగిన చర్చలో మంత్రి ఠాకూర్ మాట్లాడారు. ప్రపంచంలోనే అత్యధిక చిత్రాలను నిర్మించే దేశంగా భారత్‌ అవతరించిందన్నారు. RRR మరియు ది ఎలిఫెంట్ విస్పరర్స్ చిత్రాలు ప్రతిష్టాత్మక ఆస్కార్ అవార్డులను గెలుచుకోవడం ద్వారా ప్రపంచవ్యాప్తంగా దేశ ప్రతిష్టను సుస్థిరం చేశాయని ప్రశంసించారు. ఇంతటి ప్రతిష్టాత్మకమైన సినీ పరిశ్రమ పైరసీ కారణంగా ఏటా రూ.20 వేల కోట్లు నష్టపోతోందన్నారు. పైరసీని అరికట్టడంతోపాటు ఈ నష్టాలకు ముగింపు పలకాలనే లక్ష్యంతో సినిమాటోగ్రఫీ చట్టం-1952లో సవరణలు చేశామన్నారు. పైరసీ అనేది క్యాన్సర్ లాంటిదని, దీన్ని బొటనవేళ్లతో నిర్మూలించడమే ధ్యేయమన్నారు. తాజా చట్టంతో సినీ పరిశ్రమకు రక్షణ లభిస్తుందన్నారు. కేంద్ర సెన్సార్ బోర్డు స్వతంత్ర సంస్థ అని, కొత్త చట్టం వచ్చినంత మాత్రాన సీబీఎఫ్‌సీ కార్యకలాపాల్లో ప్రభుత్వం జోక్యం చేసుకోదని ఒక ప్రశ్నకు సమాధానంగా చెప్పారు.

బిల్లులోని ముఖ్యాంశాలు

సినిమాటోగ్రఫీ (సవరణ) బిల్లు-2023లో, అనధికారిక రికార్డింగ్ మరియు ప్రదర్శనను నిషేధించడానికి కొత్త సెక్షన్లు 6AA మరియు 6AB జోడించబడ్డాయి. “పైరసీ నేరానికి పాల్పడే ఎవరైనా సెక్షన్ 6AA మరియు 6AB కింద కనీసం మూడు నెలలు మరియు గరిష్టంగా మూడు సంవత్సరాల జైలు శిక్ష విధించవచ్చు. అదనంగా, రూ. 3 లక్షల జరిమానా విధించే అవకాశం ఉంది. కొన్నిసార్లు ఇది సినిమా నిర్మాణ వ్యయంలో 5% వరకు’ అని బిల్లు పేర్కొంది.

ప్రస్తుతం సెన్సార్ బోర్డ్ సినిమాలకు ఇచ్చే సర్టిఫికేషన్ వ్యవధి 10 సంవత్సరాలు. కొత్త బిల్లుతో ఈ పరిమితి ఎత్తివేయబడుతోంది. ఇక నుంచి ఈ సర్టిఫికెట్లకు శాశ్వత చెల్లుబాటు ఉంటుంది.

సినిమాలకు ఇచ్చే యూఏ సర్టిఫికెట్‌లో మార్పులు ప్రతిపాదించబడ్డాయి. ప్రస్తుతం, 12 ఏళ్ల పిల్లలు తల్లిదండ్రుల అనుమతితో UA సర్టిఫికేట్ సినిమాలను చూడవచ్చు. ఇది సవరించబడింది మరియు UA 7+, UA 13+ మరియు UA 16+గా విభజించబడింది. అలాగే టీవీ లేదా ఇతర మాధ్యమాల్లో సినిమాను ప్రదర్శించేందుకు సీబీఎఫ్‌సీకి ప్రత్యేక సర్టిఫికెట్ కూడా జారీ చేసింది.

తప్పుడు వార్తలను ప్రచారం చేస్తూ.. 635 యూఆర్‌ఎల్‌లను బ్లాక్ చేశారు

దేశవ్యాప్తంగా తప్పుడు వార్తలను ప్రసారం చేస్తున్న 635 యూఆర్‌ఎల్‌లను బ్లాక్ చేసినట్లు కేంద్ర మంత్రి ఠాకూర్ సభలో వెల్లడించారు. డిసెంబర్ 2021 నుండి ఇప్పటి వరకు 120 యూట్యూబ్ న్యూస్ ఛానెల్‌లతో సహా 635 URLలను నిషేధించామని ఆయన చెప్పారు. దేశ సార్వభౌమత్వానికి, సమగ్రతకు విఘాతం కలగకూడదనే ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నట్లు తెలిపారు.

దేశంలో అనవసరమైన, వాడుకలో లేని 76 చట్టాలను రద్దు చేసేందుకు ప్రతిపాదించిన బిల్లుకు లోక్ సభ ఆమోదం తెలిపింది. మోదీ ప్రభుత్వం ఇప్పటి వరకు 1486 అనవసర చట్టాలను రద్దు చేసింది. తాజా బిల్లు పార్లమెంట్ ఆమోదం పొందితే ఆ సంఖ్య 1562కి చేరుతుంది.

చిన్నపాటి తప్పులను నేరాలుగా పరిగణించకుండా ఉండేలా 42 చట్టాల్లో 183 సవరణలతో ప్రతిపాదించిన జన విశ్వాస్ బిల్లుకు లోక్ సభ ఆమోదం తెలిపింది. విపక్ష సభ్యుల ఆందోళనల మధ్యే బిల్లు మూజువాణి ఓటుతో ఆమోదం పొందింది.

2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరంలో దేశ విద్యుత్ అవసరాలలో 75.66 శాతం థర్మల్ పవర్ ప్లాంట్ల ద్వారానే తీరుతున్నాయని కేంద్రం తెలిపింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-28T05:23:02+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *