మణిపూర్ అంశం: రూల్ 267 కింద ఎందుకు చర్చ జరగడం లేదని కేంద్ర మంత్రి అన్నారు

న్యూఢిల్లీ: మణిపూర్ అంశంపై పార్లమెంట్ స్తంభించేలా చేస్తున్న రూల్ 267పై కేంద్రమంత్రి, రాజ్యసభలో బీజేపీ నేత పీయూష్ గోయల్ తొలిసారి వివరణ ఇచ్చారు. ఏ సమస్యనైనా చర్చల ద్వారా పరిష్కరించుకోవచ్చని, అయితే రూల్ 267 ప్రకారం చర్చలకు ప్రతిపక్షాలు పట్టుబట్టడం సరికాదన్నారు.

మణిపూర్ హింసాకాండపై అధికార, ప్రతిపక్షాల మధ్య ఏడు రోజులుగా ప్రతిష్టంభన కొనసాగుతోంది. రూల్ 267 ప్రకారం అసెంబ్లీ కార్యక్రమాలన్నింటినీ రద్దు చేసి చర్చ జరపాలని విపక్షాలు పట్టుబడుతున్నప్పటికీ అధికార పక్షం నిరాకరిస్తోంది. స్వల్పకాలిక చర్చలకు సిద్ధమని పదే పదే చెబుతోంది. ఈ నేపథ్యంలో రూల్ 267 కింద ప్రభుత్వం ఎందుకు చర్చ జరపడం లేదని కేంద్ర మంత్రి పీయూష్ గోయల్ శనివారం వివరణ ఇచ్చారు.

మణిపూర్ అంశంపై సరైన చర్చ జరగాలని మరోసారి విపక్షాలకు విజ్ఞప్తి చేస్తున్నాం.ఏ సమస్యకైనా చర్చే పరిష్కారం.. పార్లమెంట్‌లో చర్చకు అంగీకరించాం.. అయితే రూల్ 267 ప్రకారం చర్చ జరగాలని ప్రతిపక్షం పట్టుబట్టింది. వేరే ప్రత్యామ్నాయం లేనప్పుడు మాత్రమే ఈ నిబంధనను వర్తింపజేయాలి. కానీ, ఈ రోజు నుండి ఏడు రోజులు సమావేశం గడిచింది. చాలా అరుదైన సందర్భాల్లో మాత్రమే రూల్ 267 ను అమలు చేయాలి” అని కేంద్ర మంత్రి అన్నారు.

రూల్ 267 అంటే..?

ఈ నిబంధన ప్రకారం చర్చ జరగాలంటే స్పీకర్ అనుమతితో ఆ రోజు జరగాల్సిన సభలోని అన్ని ఎజెండాలను రద్దు చేసి అత్యవసరంగా చర్చను ప్రారంభించాలి.

ఉభయ సభలు వాయిదా పడ్డాయి

మణిపూర్‌ అంశంపై అధికార, విపక్ష సభ్యులు ఉక్కుపాదం మోపడంతో పార్లమెంటు సమావేశాలు వరుసగా ఏడో రోజు వాయిదా పడ్డాయి. రాజ్యసభలో చైర్మన్ జగదీప్ ధన్కర్, టీఎంసీ నేత డెరిక్ ఓబ్రెయిన్ మధ్య వాగ్వివాదం జరిగింది. మణిపూర్ అంశంపై రూల్ 267 కింద విపక్షాలు ఇచ్చిన నోటీసును ధనకర్ద్ తిరస్కరించడంపై టీఎంసీ ఎంపీ అభ్యంతరం వ్యక్తం చేశారు. దీంతో వారి మధ్య వాగ్వాదం చోటుచేసుకుంది. దీంతో చైర్మన్ సభను శనివారానికి వాయిదా వేశారు. అలాగే మణిపూర్ అంశంపై విపక్ష నేతలు నిరసన కొనసాగించడంతో లోక్ సభ ప్రారంభమైన రెండు నిమిషాల్లోనే వాయిదా పడింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-28T18:20:46+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *