మణిపూర్: ఆగస్టు 2 లేదా 3న ‘అవిశ్వాసం’పై చర్చ!

నిర్దిష్ట తేదీని ఈ నెల 31న ఖరారు చేశారు

మణిపూర్‌ను విపక్షాలు వీడవు

న్యూఢిల్లీ, జూలై 28 (ఆంధ్రజ్యోతి): మణిపూర్ అంశంపై పార్లమెంట్‌లో చర్చ, ప్రధాని మోదీ ప్రకటనకు కట్టుబడి ప్రతిపక్షాలు ప్రవేశపెట్టిన అవిశ్వాస తీర్మానంపై ఆగస్టు 2 లేదా 3న చర్చ జరగనుందని తెలుస్తోంది.దీనికి సంబంధించి చర్చ తేదీ. సోమవారం ఖరారు అయ్యే అవకాశం ఉంది. ప్రధాని మోదీ మంగళవారం (ఆగస్టు 1) మహారాష్ట్రలో పర్యటించనున్నారు. అవిశ్వాస తీర్మానంపై చర్చ సందర్భంగా ఆయన సమాధానం చెప్పాల్సి ఉంటుంది. దీంతో వచ్చే బుధ, గురువారాల్లో అవిశ్వాస తీర్మానంపై చర్చ, సమాధానం, ఓటింగ్ జరిగే అవకాశం ఉంది. పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాలు ఆగస్టు 11 వరకు జరగనుండగా.. పలు ముఖ్యమైన బిల్లులు ఆమోదం పొందాల్సి ఉంది. వీటిలో, అవిశ్వాస తీర్మానానికి తేదీని నిర్ణయించడంతోపాటు, ఢిల్లీ సర్వీసెస్ ఆర్డినెన్స్‌ను ఈ బిల్లు భర్తీ చేస్తుంది. ఈ నేపథ్యంలో వచ్చే వారం జరిగే సమావేశాలు ప్రభుత్వానికి అత్యంత కీలకం. విపక్షాలను చూస్తుంటే చాలా ఆసక్తికరంగా ఉంటుందంటున్నారు. కాగా, ఢిల్లీ బిల్లుకు ఉభయసభల ఆమోదం లభించిన తర్వాతే అవిశ్వాస తీర్మానానికి తేదీని నిర్ణయించాలని, అవిశ్వాస తీర్మానం ఆమోదం పొందిన వెంటనే పార్లమెంటును వాయిదా వేయాలని ప్రభుత్వం భావిస్తున్నట్లు విశ్వసనీయ వర్గాల సమాచారం.

మధ్యాహ్నానికి వాయిదా..

మణిపూర్‌లో విపక్షాలు నిరసన కొనసాగించడంతో ఉభయ సభలు శుక్రవారం కూడా మధ్యాహ్నానికి ముందే వాయిదా పడ్డాయి. రాజ్యసభ 11.46 గంటలకు, లోక్‌సభ 12.41 గంటలకు వాయిదా పడింది. అసెంబ్లీ కార్యకలాపాలన్నింటినీ పక్కనపెట్టి మోదీ ప్రభుత్వంపై అవిశ్వాస తీర్మానంపై చర్చించాలని కాంగ్రెస్‌ నేత అధిర్‌ రంజన్‌ చౌదరి లోక్‌సభలో డిమాండ్‌ చేశారు. విపక్ష సభ్యులు నిరసన తెలపడంతో ప్రశ్నోత్తరాల కార్యక్రమం కొనసాగకూడదనుకుంటున్నారా? అని స్పీకర్ ఓం బిర్లా వారిని ప్రశ్నించారు. మధ్యాహ్నమే సభ జరిగినా.. కొద్దిసేపటికే కార్యకలాపాలు సాగాయి. లోక్‌సభలో గందరగోళం మధ్య డెంటల్ కమిషన్ బిల్లు, గనులు మరియు ఖనిజ వనరుల బిల్లు ఆమోదం పొందాయి. కాగా, ఆర్టికల్ 267 ప్రకారం రాజ్యసభలో చర్చను ప్రారంభించాలని, ప్రధాని సభకు రావాలని విపక్షాలు పట్టుబట్టాయి. తనతో వాగ్వాదానికి దిగిన తృణమూల్‌ కాంగ్రెస్‌ ఎంపీ డెరెక్‌ ​​ఓబ్రెయిన్‌పై చైర్మన్‌ జగదీప్‌ ధన్‌ఖడ్‌ ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. డ్రామాలు ఆడవద్దని, బల్ల కొట్టవద్దని హెచ్చరించారు. ఆయన వినకపోవడంతో సభ వాయిదా పడింది. మణిపూర్‌పై చర్చ జరపాలని కోరుతూ శుక్రవారం 47 మంది విపక్ష ఎంపీలు నోటీసు ఇచ్చారు. మహిళా పరిశోధకులే కీలకమని ధంఖడ్ నోటీసుపై క్లుప్త చర్చకు అనుమతించారు. కాగా, డెరెక్ స్పందిస్తూ.. తమకు అదంతా తెలుసని, నోటీసుపై చర్చ జరగాలని అన్నారు. గతంలో కూడా ఇలాగే ప్రవర్తించాడని ధనఖడ్ అతనిపై ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశాడు. చైర్మన్ పదవిని అగౌరవ పరుస్తున్నారన్నారు.

ప్రైవేట్ కోసం లిథియం మైనింగ్!

మణిపూర్ హింసాకాండపై చర్చించేందుకు లోక్‌సభలో ప్రతిపక్షాల నిరసనల మధ్య గనులు మరియు ఖనిజాల అభివృద్ధి నియంత్రణ సవరణ బిల్లు, నేషనల్ డెంటల్ కమిషన్ బిల్లు మరియు నర్సింగ్ మరియు ప్రసూతి కమిషన్ బిల్లులు ఆమోదించబడ్డాయి. మైనింగ్ మరియు మినరల్స్ డెవలప్‌మెంట్ కంట్రోల్ సవరణ బిల్లు ఆమోదంతో, లిథియం, బంగారం, వెండి మరియు వజ్రాలు సహా 6 అణు ఖనిజాలను తవ్వడానికి ప్రైవేట్ రంగానికి అనుమతి లభించింది. ప్రభుత్వ రంగ సంస్థలు తవ్విన 12 రకాల అణు ఖనిజాలలో ఆరు (లిథియం, బెరీలియం, నియోబియం, టైటానియం, టాంటాలమ్, జిర్కోనియం) ప్రైవేటు రంగానికి కేటాయించబడ్డాయి. దీని ద్వారా దేశంలో ఖనిజాల అన్వేషణ, తవ్వకాలు పెరుగుతాయని కేంద్రం తెలిపింది. అలాగే, లోతైన ప్రదేశాలలో లభించే బంగారం, వెండి, రాగి, జింక్, సీసం, కోబాల్ట్, ప్లాటినం మరియు వజ్రాలు వంటి ఖనిజాలను గుర్తించడం మరియు తవ్వడం చాలా ఖరీదైనది. అందుకే ప్రయివేటుకు అప్పగిస్తున్నారు. బిల్లులోని సవరణలు గేమ్ ఛేంజర్‌గా మారనున్నాయని కేంద్ర బొగ్గు, గనుల శాఖ మంత్రి ప్రహ్లాద్ జోషి అన్నారు. కాగా, పార్టీ ఫిరాయింపుల నిరోధక చట్టాన్ని సవరించే ప్రతిపాదన లేదని కేంద్ర ప్రభుత్వం లోక్‌సభలో తెలిపింది. చట్ట సవరణకు సంబంధించి గతేడాది జూలైలో జరిగిన ప్రిసైడింగ్ అధికారుల సమావేశంలో ఏకాభిప్రాయం కుదరలేదని, దీనిపై రాజ్యాంగ, న్యాయ నిపుణులతో మరింత సంప్రదింపులు జరపాల్సి ఉందని పేర్కొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-29T02:05:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *