మణిపూర్: మణిపూర్ వీడియో లీక్ వెనుక కుట్ర: అమిత్ షా

న్యూఢిల్లీ : దేశవ్యాప్తంగా దుమారం రేపిన మణిపూర్ మహిళల న్యూడ్ వీడియో వెనుక ప్రాథమిక కుట్ర దాగి ఉందని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా అన్నారు. పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాలకు ముందు ఈ వీడియోను విడుదల చేసి ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ నేతృత్వంలోని ప్రభుత్వాన్ని ఇబ్బంది పెట్టేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారని ఆరోపించారు. 1990ల నుంచి ఇప్పటి వరకు మణిపూర్‌లో కుకీ-మీతీ తెగల మధ్య జరిగిన ఘర్షణలను మీడియాకు వివరించారు.

మణిపూర్ హింసాత్మక ఘర్షణలకు సంబంధించిన ఏడు కేసుల దర్యాప్తు బాధ్యతను సెంట్రల్ బ్యూరో ఆఫ్ ఇన్వెస్టిగేషన్ (సీబీఐ)కి అప్పగించినట్లు కేంద్ర హోంశాఖ సుప్రీంకోర్టుకు తెలిపింది. మే 4న ఇద్దరు మహిళలను నగ్నంగా ఊరేగించిన ఘటనకు సంబంధించిన కేసును కూడా వివరించింది.ఈ కేసుల విచారణను వేరే రాష్ట్రానికి బదిలీ చేయాలని కోరింది.

గురువారం మీడియాతో మాట్లాడిన అమిత్ షా.. 1990ల నుంచి కుకీ-మీటీ తెగల మధ్య కొనసాగుతున్న ఘర్షణలను వివరించారు. మే 4న ఇద్దరు మహిళల నగ్న ఊరేగింపును వీడియో రికార్డ్ చేసిన వ్యక్తిని అరెస్టు చేశామని, దానిని చిత్రీకరించడానికి ఉపయోగించిన మొబైల్ ఫోన్‌ను స్వాధీనం చేసుకున్నట్లు తెలిపారు. ఈ వీడియో విడుదల వెనుక కుట్ర దాగి ఉందని అన్నారు. పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాలకు ముందే విడుదల చేసి మోదీ ప్రభుత్వాన్ని ఇరుకున పెట్టే కుట్ర జరుగుతోందన్నారు. మరో రెండు వీడియోలపై కూడా పోలీసులు కేసులు నమోదు చేశారు. మణిపూర్‌లో పరిస్థితిని మరింత రెచ్చగొట్టేలా ఈ వీడియోలను సోషల్ మీడియాలో విడుదల చేశారు. ఈ వీడియోల్లో చూపిన ఘటనలు 2022లో మయన్మార్‌లో జరిగినట్లు గుర్తించారు.

ఇప్పటికే ఆరు కేసులను సీబీఐకి అప్పగించామని, మరో కేసును అప్పగించే ప్రక్రియ కొనసాగుతోందని చెప్పారు. ఈ కేసుల విచారణను నిష్పక్షపాతంగా మరో రాష్ట్రంలో నిర్వహించాలని సుప్రీంకోర్టును కోరినట్లు తెలిపారు. మరికొన్ని కేసుల దర్యాప్తు బాధ్యతలను జాతీయ దర్యాప్తు సంస్థ (ఎన్‌ఐఏ)కి అప్పగించినట్లు తెలిపారు.

మే 3వ తేదీ నుంచి మణిపూర్ హైకోర్టు మెయిట్‌లకు ఎస్టీ హోదా కల్పించడాన్ని పరిశీలించాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించడంతో కుకీలు నిరసనలు చేస్తున్నారు. దీంతో రెండు తెగల మధ్య తీవ్ర ఘర్షణలు జరుగుతున్నాయి. ఈ ఘర్షణల్లో 147 మంది ప్రాణాలు కోల్పోగా, 40 వేల మంది నిరాశ్రయులయ్యారు.

మణిపూర్‌ పరిస్థితిపై ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ పార్లమెంటులో మాట్లాడాలని విపక్షాలు పట్టుబడుతున్నాయి. చివరకు లోక్‌సభలో కాంగ్రెస్‌, బీఆర్‌ఎస్‌లు అవిశ్వాస తీర్మానాలు సమర్పించాయి.

ఇది కూడా చదవండి:

కాంగ్రెస్ వర్సెస్ బీజేపీ: ‘రెడ్ డైరీ’లో కాంగ్రెస్ చీకటి రహస్యాలు: మోదీ

బీజేపీ అన్నామలై: అన్నామలై పాదయాత్ర నేటి నుంచి ప్రారంభం కానుంది

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-28T10:06:12+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *