మీరు వర్షాకాలంలో కూడా వ్యాయామం చేయవచ్చు! ఎలా..!

వర్షాకాలంలో నగర రోడ్లపై జాగింగ్ లేదా రన్నింగ్ లేదా వాకింగ్ ఉండదు. అందుకే జిమ్‌కి వెళ్దాం… వేల రూపాయలు చెల్లించి సభ్యత్వం తీసుకోవాలి. కోవిడ్ అనంతర కాలంలో, ఫిట్‌నెస్ చాలా ముఖ్యమైనది. ఫిట్‌నెస్‌ కోసం వెతుకుతున్న నగరవాసులు వ్యాయామం చేయకపోతే ఆరోగ్యం పాడవుతుందని భయపడుతున్నారు. వర్షాకాలం వచ్చిందంటే చాలు ఫిట్ నెస్ కు బ్రేక్ ఇవ్వాల్సిన పనిలేదని నిపుణులు చెబుతున్నారు. ఇంట్లోనే సాధారణ వ్యాయామాలతో ఆరోగ్యాన్ని కాపాడుకోవచ్చు అంటున్నారు ఫిట్ నెస్ ట్రైనర్ రఘురామ్. అతను ఏమి సూచిస్తాడో చూద్దాం.

మెట్లు ఎక్కి దిగి…

సాధారణంగా తెల్లవారుజామున వర్షం పడితే ఆ రోజు వాకింగ్ మానేయాల్సిందే! ఆ రోజంతా ఏదో తప్పిపోయిన బాధలోనే ఉండిపోతారు. గుర్తుంచుకోవాల్సిన విషయం ఏమిటంటే, ఒక్కరోజు కూడా పని చేయకుంటే నష్టమేమీ ఉండదు. మానసిక ఆందోళన వారిని మరింత బలహీనపరుస్తుంది. మీరు అలా చేయకూడదనుకుంటే, మెట్లు ఎక్కండి మరియు క్రిందికి వెళ్ళండి. అపార్ట్‌మెంట్ లైఫ్‌లో లిఫ్టులు వాడటం అలవాటు చేసుకున్న తర్వాత చాలామంది మెట్లు ఎక్కడం మర్చిపోయారు. కానీ, ఉత్తమ వ్యాయామాలలో ఒకటి మెట్లు ఎక్కడం/అవరోహణ. ఎక్కువ కేలరీలు ఖర్చు కావాలంటే రెండు మూడు అంతస్తులు ఎక్కి దిగితే సరిపోతుంది. జాగింగ్ కంటే మెట్లు ఎక్కడం వల్ల ఎక్కువ కేలరీలు ఖర్చవుతాయి. చాలా మందికి తెలియని విషయం ఏమిటంటే, మెట్ల వ్యాయామం శరీరం యొక్క 80 శాతం వ్యాయామాలను అందిస్తుంది. ట్రెడ్‌మిల్‌తో పోలిస్తే ఇది మంచి వ్యాయామం. ఎందుకంటే చేతులు, భుజాలు, ఛాతీ, వీపు, దిగువ శరీరం మరియు కాళ్ళు అన్నీ ఉపయోగించబడతాయి. కీళ్లనొప్పులు, గుండె సంబంధిత సమస్యలు ఉన్నవారు దీనికి దూరంగా ఉండాలి.

వర్క్ ఫ్రమ్ ఎనీవేర్ ఈ సమయాల్లో మీ కుర్చీ…

మీరు ఇంట్లో లివింగ్ రూమ్‌లో కూర్చున్నా లేదా ఆఫీసులో డెస్క్ ముందు కూర్చున్నా లేదా హోటల్ గదిలో కూడా మీ కుర్చీని మీ ఫిట్‌నెస్ పరికరాలుగా ఉపయోగించవచ్చు. కుర్చీలోంచి లేచి కూర్చోవడం కూడా మంచి వ్యాయామం. నిజానికి, ఇది మీ వెనుక కండరాలను ఎక్కువగా ప్రభావితం చేస్తుంది. కుర్చీలోంచి లేచి నడవడం వల్ల కాళ్లకు తగిన వ్యాయామం లభిస్తుంది.

work-out.jpg

10 నిమిషాల వ్యాయామాలు

వర్షాకాలంలో ఫిట్‌నెస్ బాగా ప్రాచుర్యం పొందింది. కేవలం 10 నిమిషాల స్థిరమైన వర్క్ అవుట్… ఇలా… క్రంచెస్, లెగ్ లిఫ్ట్‌లు, కొన్ని అబ్డామిన్-టోనింగ్ వ్యాయామాలు చేస్తే సరిపోతుంది. కాకపోతే, ప్రతిరోజూ ఒకే రకమైన వ్యాయామాలు చేయవద్దు. స్క్వాట్‌లు, జంపింగ్ జాక్‌లు, స్టెప్ అప్‌లు, తుంటికి మరియు కాళ్లకు కిక్‌లు సహాయపడతాయి, పైభాగానికి వాటర్ బాటిళ్లను ఎత్తడం తగిన వ్యాయామాన్ని అందిస్తుంది.

మీరు రంధ్రం తగిలితే విరామం ఇవ్వండి…

ఆఫీస్ నుంచి ఇంటికి వచ్చిన తర్వాత OTTలు కట్టుకోవడం అందరికీ అలవాటు. ఒక్కసారి టీవీ ముందు కూర్చుంటే సినిమా వచ్చేదాకా లేరు! అయితే ఎంత గొప్ప సినిమా అయినా కొన్ని బోరింగ్ సీన్లు ఉంటాయి. మీ వ్యాయామాలకు తగిన సమయాలను పరిగణించండి. అయితే ఈ సీన్ ఒకటిన్నర రెండు నిమిషాల పాటు సాగుతుంది. ఆ సమయంలో 30 జంపింగ్ జాక్‌లు లేదా 20 క్రంచెస్ లేదా స్క్వాట్‌లు చేయండి. మీరు ఒకేసారి 20 నిమిషాలు నడవలేకపోతే, మీరు కొంత వ్యాయామం చేయడానికి ఈ సమయాన్ని ఉపయోగించుకోవచ్చు.

అంతేకాకుండా…

యోగా చేయవచ్చు. యాప్‌లలో యోగా నేర్పించడం. సూర్యనమస్కారాలు ఆచరించవచ్చు. ఆసనాలు వేసేటప్పుడు జాగ్రత్తగా ఉండండి. మీకు కష్టంగా అనిపిస్తే, మీరు ఏరోబిక్స్ ప్రయత్నించవచ్చు. అలా వద్దనుకుంటే క్లాసికల్ డ్యాన్స్ అయినా, వెస్ట్రన్ డ్యాన్స్ అయినా చేసుకోవచ్చు. కనీసం అరగంట పాటు ఏకధాటిగా నృత్యం చేయడం వల్ల అవసరమైన వ్యాయామం లభిస్తుంది.

-హైదరాబాద్ సిటీ, జూలై 9 (ఆంధ్రజ్యోతి)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *