వచ్చే ఐదేళ్లలో భారత్‌లో 3,300 కోట్ల పెట్టుబడులు

బెంగళూరులో డిజైన్ సెంటర్ స్థాపన

అమెరికన్ చిప్ కంపెనీ AMD ఒక ప్రకటన

గాంధీనగర్: అమెరికా సెమీకండక్టర్ (చిప్) కంపెనీ అడ్వాన్స్‌డ్ మైక్రో డివైజెస్ (ఏఎమ్‌డి) వచ్చే ఐదేళ్లలో భారత్‌లో 40 కోట్ల డాలర్లు (దాదాపు రూ. 3,300 కోట్లు) పెట్టుబడి పెట్టనున్నట్లు ప్రకటించింది. అంతే కాకుండా బెంగళూరులో 5 లక్షల చదరపు అడుగుల విస్తీర్ణంలో పరిశోధన మరియు అభివృద్ధి (R&D) కేంద్రాన్ని కూడా ఏర్పాటు చేయనున్నట్లు AMD చీఫ్ టెక్నాలజీ ఆఫీసర్ మార్క్ పేపర్ మాస్టర్ తెలిపారు. ఇది ప్రపంచంలోనే కంపెనీకి చెందిన అతిపెద్ద R&D కేంద్రం అవుతుంది. ఈ ఏడాది చివరికల్లా ఈ కేంద్రం ప్రారంభమవుతుందని చెప్పారు. గుజరాత్‌లోని గాంధీనగర్‌లో శుక్రవారం ప్రారంభమైన సెమీ కండక్టర్ పరిశ్రమ వార్షిక సదస్సు ‘సెమికాన్ ఇండియా 2023’లో ప్రధాని మోదీ సమక్షంలో ఆయన ఈ విషయాన్ని వెల్లడించారు.

AMD చాలా కాలంగా భారతీయ సెమీకండక్టర్ రంగంలో చురుకుగా ఉంది. ఇది తన మొదటి కేంద్రాన్ని 2001లో ఢిల్లీలో స్థాపించింది. ప్రస్తుతం, ఈ కంపెనీ హైదరాబాద్, బెంగళూరు, గురుగ్రామ్ మరియు ముంబైతో సహా దేశంలోని 10 నగరాల్లో కార్యాలయాలను నిర్వహిస్తోంది. AMD నిర్ణయాన్ని కేంద్ర ఎలక్ట్రానిక్స్ మరియు ఐటీ శాఖ మంత్రి అశ్విని వైష్ణవ్ స్వాగతించారు. ఎలక్ట్రానిక్స్ మరియు చిప్‌ల తయారీలో భారతదేశాన్ని అంతర్జాతీయ కేంద్రంగా అభివృద్ధి చేయాలని కేంద్రం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. ఎందుకంటే కార్లు, ఫోన్లు, కంప్యూటర్లు మరియు ప్రతి ఇతర ఎలక్ట్రానిక్ పరికరాల తయారీకి చిప్‌లు కీలకంగా మారాయి. ప్రస్తుతం, ప్రపంచానికి అవసరమైన చిప్‌లలో ఎక్కువ భాగం చైనా మరియు తైవాన్ నుండి సరఫరా చేయబడుతున్నాయి. ఈ రంగంలో స్వయం సమృద్ధి సాధించేందుకు చిప్ మరియు డిస్‌ప్లే తయారీదారులకు భారత ప్రభుత్వం 1000 కోట్ల డాలర్ల (రూ. 82,000 కోట్లకు పైగా) ప్రోత్సాహకాలను ప్రకటించింది. 2026 నాటికి భారత చిప్ మార్కెట్ పరిమాణం 6,400 కోట్ల డాలర్ల (సుమారు రూ. 5.25 లక్షల కోట్లు) స్థాయికి చేరుకుంటుందని మార్కెట్ పరిశోధన సంస్థ కౌంటర్ పాయింట్ రీసెర్చ్ అంచనా వేసింది.

రెండున్నరేళ్లలో చిప్ ప్లాంట్ రెడీ: వేదాంత

గుజరాత్‌లో ఏర్పాటు చేయనున్న చిప్‌ల తయారీ ప్లాంటు నుంచి రెండున్నరేళ్లలో ఉత్పత్తి ప్రారంభిస్తామని వేదాంత గ్రూప్ చైర్మన్ అనిల్ అగర్వాల్ వెల్లడించారు. గుజరాత్‌లో రూ.1.5 లక్షల కోట్ల భారీ పెట్టుబడితో సెమీకండక్టర్లు, డిస్‌ప్లేల తయారీ ప్లాంట్‌ను నెలకొల్పేందుకు వేదాంత-ఫాక్స్‌కాన్ గత ఏడాది ఒప్పందంపై సంతకాలు చేశాయి. అయితే, ఫాక్స్‌కాన్ ఇటీవలే ఈ భాగస్వామ్యం నుండి వైదొలిగింది. దీంతో వేదాంత మరో భాగస్వామి కోసం వెతుకుతోంది. సెమికాన్ కాన్ఫరెన్స్‌లో అగర్వాల్ మాట్లాడుతూ.. ప్రపంచ స్థాయి టెక్ కంపెనీతో ఈ ప్రాజెక్టును ఏర్పాటు చేసేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నామని చెప్పారు.

దేశంలో మొట్టమొదటి చిప్ ప్లాంట్‌ను ఏర్పాటు చేయడానికి సిద్ధంగా ఉంది: మైక్రోన్

అమెరికాకు చెందిన సెమీకండక్టర్ కంపెనీ మైక్రోన్ టెక్నాలజీ గుజరాత్‌లో భారత్‌లో తొలి చిప్‌ల తయారీ ప్లాంట్‌ను ఏర్పాటు చేసేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నట్లు తెలిపింది. భారత సంతతికి చెందిన మైక్రోన్ టెక్నాలజీస్ సీఈఓ సంజయ్ మెహ్రోత్రా మాట్లాడుతూ తమ ప్లాంట్ ఏర్పాటు వల్ల రానున్న కొద్ది సంవత్సరాల్లో 5,000 ప్రత్యక్ష ఉద్యోగాలు, 15,000 పరోక్ష ఉద్యోగాలు వస్తాయని చెప్పారు. 4,000 కోట్ల డాలర్ల (రూ. 3.20 లక్షల కోట్లు) భారీ పెట్టుబడితో భారత్‌లో చిప్‌ల తయారీ ప్లాంట్‌ను ఏర్పాటు చేయనున్నట్టు గత ఏడాది ద్వితీయార్థంలో మైక్రోన్ ప్రకటించింది. అమెరికా ప్రభుత్వం ప్రవేశపెట్టిన చిప్స్ అండ్ సైన్స్ చట్టం ద్వారా లభించే గ్రాంట్లు మరియు క్రెడిట్‌ల మద్దతుతో 2030 వరకు ఈ పెట్టుబడులు పెట్టనున్నట్లు కంపెనీ వెల్లడించింది. మైక్రోన్ టెక్నాలజీస్ ఇప్పటికే హైదరాబాద్ మరియు బెంగళూరులో డెవలప్‌మెంట్ సెంటర్‌లను నిర్వహిస్తోంది.

వేదాంతానికి ఫాక్స్‌కాన్!

సెమికాన్ సదస్సులో ఫాక్స్‌కాన్ చైర్మన్ యంగ్ లియు ప్రసంగిస్తూ వేదాంతపై పరోక్ష విమర్శలు చేశారు. భారతదేశంలో సెమీకండక్టర్ల తయారీ పర్యావరణ వ్యవస్థ ధైర్యవంతుల కోసం అని ఆయన అన్నారు. ప్రతి అనుభవం కంపెనీలను మరింత బలోపేతం చేస్తుందన్నారు. ఎలక్ట్రానిక్స్‌ రంగంలో ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద కాంట్రాక్ట్‌ తయారీ సంస్థ ఫాక్స్‌కాన్‌ సెమీకండక్టర్‌ తయారీ ప్లాంట్‌ ఏర్పాటు కోసం వేదాంతతో భాగస్వామ్యం నుంచి వైదొలిగిన సంగతి తెలిసిందే. భారత్‌లో మరో భాగస్వామితో కలిసి చిప్‌ల తయారీ ప్లాంట్‌ను ఏర్పాటు చేయనున్నట్టు ఫాక్స్‌కాన్ ఇప్పటికే వెల్లడించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-29T00:47:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *