వర్షాకాలం: రానున్న వ్యాధులు.. వైద్యులు చెబుతున్న మాట..!

పరిసరాలను పరిశుభ్రంగా ఉంచుకోవడం ద్వారా ఇన్ఫెక్షన్లకు చెక్ పెట్టండి

పిల్లలతో జాగ్రత్తగా ఉండండి

హైదరాబాద్ , గచ్చిబౌలి, జూలై 21 (ఆంధ్రజ్యోతి): వాతావరణం మారిపోయింది. మేము వేసవి వేడి నుండి చల్లని వర్షపు జల్లులలోకి అడుగు పెట్టాము. కానీ చిన్నపాటి జల్లులకే అనేక రోగాలు పొంచి ఉన్నాయి. ప్రస్తుతం కురుస్తున్న భారీ వర్షాలతో పారిశుధ్య నిర్వహణ లోపభూయిష్టంగా ఉంది. చాలా బస్తీల్లో రోజుల తరబడి వర్షపు నీరు ఇళ్ల మధ్య నిలిచిపోయే పరిస్థితులు ఉన్నాయి. చిన్నారులు వ్యాధుల బారిన పడే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయని వైద్య నిపుణులు హెచ్చరిస్తున్నారు. తాగునీరు కలుషితమవుతుంది. దీని వల్ల పిల్లలు డయేరియా, కలరా, విరేచనాలు, టైఫాయిడ్ తదితర వ్యాధుల బారిన పడుతున్నారు. ముఖ్యంగా రోగనిరోధక శక్తి తక్కువగా ఉన్న పిల్లలకు వ్యాధి సోకకుండా పెద్దలు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. లింగంపల్లి ప్రాథమిక వైద్యాధికారిణి డాక్టర్ శైలజాకీర్తి మాట్లాడుతూ వర్షం కురుస్తున్న సమయంలో చిన్నారుల ఆరోగ్యాన్ని ఎలా కాపాడుకోవాలో వివరించారు.

ఈ జాగ్రత్తలు తీసుకుంటే..

పాఠశాలల్లో క్లోరినేషన్‌ తాగునీరు అందించాలన్నారు. ఇంటిలో కాచి చల్లార్చిన తర్వాతే తాగునీరు వాడాలి. తినే ఆహారంపై ఈగలు పడకుండా చూసుకోవాలి. గిన్నెలపై మూతలు తప్పనిసరిగా ఉంచాలి. తాజాగా వండిన ఆహారాన్ని తినాలి.

పిల్లలు మరియు పెద్దలు ఆహారం తినే ముందు మరియు తరువాత చేతులు కడుక్కోవాలి. మల, మూత్ర విసర్జన చేసేటప్పుడు చేతులు, కాళ్లు తప్పనిసరిగా సబ్బుతో శుభ్రంగా కడుక్కోవాలి. పరిసరాలను పరిశుభ్రంగా ఉంచుకోవాలి. బహిరంగ మలవిసర్జన చేయవద్దు. శరీరం అలసటగా అనిపించినా.. ఇన్ఫెక్షన్‌గా అనిపించినా ఓఆర్‌ఎస్ తీసుకున్న వెంటనే వైద్యులను సంప్రదించాలి.

లక్షణాలు ఇలా..

అతిసారం: వాంతులు, విరేచనాలు, కడుపునొప్పి, దాహం, నోరు ఎండిపోవడం, చర్మం స్థితిస్థాపకత కోల్పోవడం, మూత్రవిసర్జన తగ్గడం మరియు ఇతర లక్షణాలను అతిసారంగా నిర్ధారించాలి.

కామెర్లు: దీర్ఘకాలంగా జ్వరం రావడం, ఆకలి లేకపోవడం, కడుపులో అసౌకర్యం, కళ్లు, చర్మం పసుపు పచ్చగా కనిపించడం, తీవ్రమైన జ్వరం వంటివి దీని లక్షణాలు.

టైఫాయిడ్: పది రోజులుగా జ్వరం పెరుగుతుంది. కడుపు నొప్పి, మలబద్ధకం లేదా అతిసారం. పూర్తిగా అయిపోయినట్లు నీరసంగా కనిపిస్తారు. రెండవ వారంలో, గులాబీ చెమటతో బొబ్బలు శరీరంపై కనిపిస్తాయి. పదవ రోజు నుండి జ్వరం పెరుగుతుంది. రక్తపరీక్షలో జ్వరం ఉన్నట్లు తేలితే వైద్యుల సూచన మేరకు మందులు వాడాలి.

దోమ కాటు వల్ల వచ్చే వ్యాధులు

దోమల వల్ల మెదడువాపు, మలేరియా, డెంగ్యూ, చికెన్‌పాక్స్‌ తదితర వ్యాధులు ప్రబలే అవకాశం ఉంది. తీవ్రమైన తలనొప్పి, చర్మంపై ఎర్రటి దద్దుర్లు, కండరాలు మరియు కీళ్ల నొప్పులు, వాంతులు అవుతున్నట్లు అనిపిస్తుంది. మీకు విపరీతమైన దాహం మరియు నొప్పి ఉంటే, మీరు దోమ కాటు ద్వారా సోకినట్లు అర్థం చేసుకోవాలి.

పరిహారం ఇలా..

పూల కుండీలు, వాటర్ ట్యాంకులు, ఒక్కో పాత్రలో మూడు రోజులకు మించి నీరు నిల్వ ఉండకూడదు. పగిలిన అద్దాలు, డబ్బాలు, టైర్లు, కాలిన కొబ్బరి చిప్పలు, చిప్పలు ఇంటి చుట్టూ ఉంచకూడదు. వాటిలో నిల్వ ఉంటే వ్యాధికారక ఏడిస్ దోమ గుడ్లు పెట్టే అవకాశం ఉంటుంది. ఇంటి ఆవరణలోని ఎయిర్ కూలర్లు, ఫ్లవర్ వాజ్ లు, మనీ ప్లాంట్ బాటిళ్లలోని నీటిని మూడు రోజులకు ఒకసారి వదలాలి. సెప్టిక్ ట్యాంక్ గాలి పైపులకు దోమతెర మరియు ఇనుప కడ్డీలు అమర్చాలి. దోమ కాటును నివారించడానికి మీ చేతులు మరియు కాళ్ళను కప్పి ఉంచడానికి పూర్తి దుస్తులు ధరించండి. ఇంటి చుట్టుపక్కల, పాఠశాలల్లోని ఖాళీ స్థలాల్లో నీరు నిలిచి ఉంటే ఆ నీటిలో కిరోసిన్ లేదా ఉపయోగించిన ఇంజిన్ ఆయిల్ చుక్కలు వేయడం ద్వారా దోమలు గుడ్లు పెట్టకుండా నిరోధించవచ్చు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-22T12:54:56+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *