వాగ్నర్ గ్రూప్: వాగ్నర్ గ్రూప్ కీలక నిర్ణయం.. వెనుదిరిగిన ప్రిగోజిన్

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-06-25T11:18:52+05:30 IST

రష్యాలో శనివారం జరిగిన అనూహ్య పరిణామాలు అధ్యక్షుడు పుతిన్‌ను కలవరపరిచాయి. పుతిన్ పెంచిన ప్రైవేట్ ఆర్మీ అయిన వాగ్నర్ గ్రూప్ ఊహించని తిరుగుబాటును దాదాపుగా అంతర్యుద్ధ స్థితికి తీసుకొచ్చింది.

వాగ్నర్ గ్రూప్: వాగ్నర్ గ్రూప్ కీలక నిర్ణయం.. వెనుదిరిగిన ప్రిగోజిన్

మాస్కో: రష్యాలో శనివారం జరిగిన అనూహ్య పరిణామాలు అధ్యక్షుడు పుతిన్‌ను కలవరపరిచాయి. వాగ్నర్ ఫోర్స్, పుతిన్ చేత పెంచబడిన ప్రైవేట్ సైన్యం, ఊహించని తిరుగుబాటును దాదాపుగా అంతర్యుద్ధం అంచుకు తీసుకువచ్చింది. రష్యా సైనిక నాయకత్వంపై తిరుగుబాటు బావుటా ఎగురవేసిన వాగ్నర్ గ్రూప్ చీఫ్ ప్రిగోజిన్.. రష్యాలోని కీలక నగరాలను తమ ఆధీనంలోకి తీసుకుని పుతిన్ ను కలవరపరిచారు. అయితే తిరుగుబాటు ప్రకటించిన కొద్ది గంటల్లోనే ఆయన వెనక్కి తగ్గారు. మధ్యవర్తిత్వంలో బెలారస్ అధ్యక్షుడు ఆదివారం తన దళాలను ఉపసంహరించుకున్నారు.

రష్యా సైన్యంపై తిరుగుబాటు చేసిన వాగ్నర్ గ్రూప్ అనే కిరాయి సైన్యం గంటల వ్యవధిలోనే వెనక్కి తగ్గింది. రోస్టోవ్ నుంచి బలగాలను తరలిస్తున్నట్లు బెలారస్ ప్రకటించింది. మరోవైపు, వాగ్నర్ గ్రూప్ చీఫ్ ప్రిగోజిన్‌పై క్రెమ్లిన్ నేరారోపణలను ఉపసంహరించుకుంది. రక్తపాతం మరియు అంతర్యుద్ధాన్ని నివారించడమే తమ లక్ష్యమని క్రెమ్లిన్ ప్రతినిధి డిమిత్రి పెస్కోవ్ విలేకరుల సమావేశంలో చెప్పారు.

బెలారస్ అధ్యక్షుడు అలెగ్జాండర్ లుకాషెంకో మధ్యవర్తిత్వం వహించిన ఒప్పందం ప్రకారం, వాగ్నర్ యోధులపై ఎటువంటి విచారణ ఉండదు. గతంలో వారు చూపిన వీరోచిత పోరాటాన్ని మేం ఎప్పుడూ గౌరవిస్తాం అని క్రెమ్లిన్ ప్రతినిధి పెస్కోవ్ తెలిపారు. సైన్యం తమ స్థావరాలకు తిరిగి వస్తుందని వాగ్నర్ పేర్కొన్నాడు. పోరాట యోధులు రష్యన్ సైన్యంతో పని చేయడానికి తిరిగి వస్తారు. వాగ్నెర్ గ్రూప్ చీఫ్ ప్రిగోజిన్ తన దళాలను మాస్కోకు మార్చకుండా ఆపడంతో రష్యాలో అంతర్యుద్ధం ముప్పు తప్పింది.

శనివారం, వాగ్నర్ గ్రూప్ చీఫ్ ప్రిగోజిన్ మరియు రష్యన్ మిలిటరీ అధికారుల మధ్య వైరం పెరగడంతో, కిరాయి సైనికులు దక్షిణ రష్యాలోని కీలకమైన ఆర్మీ ప్రధాన కార్యాలయాన్ని స్వాధీనం చేసుకున్నారు. మరో అడుగు ముందుకేసి రాజధాని మాస్కోను ముట్టడించారు. ఫలితంగా, రష్యాలో దాదాపు అంతర్యుద్ధం జరిగింది. బెలారసియన్ ప్రెసిడెంట్ మధ్యవర్తిత్వంతో వాగ్నర్ గ్రూప్ వెనక్కి తగ్గడంతో రష్యా అధ్యక్షుడు పుతిన్ ఊపిరి పీల్చుకున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-25T13:17:37+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *