విద్య: ఏపీ సర్కార్ షాకింగ్ నిర్ణయం! 180 డిగ్రీ కాలేజీలు ఒకేసారి రద్దు!

150 క్యాప్ ఆఫ్ అడ్మిషన్స్ 25% కూడా

మరో 30 మంది ఫీజు ప్రతిపాదనలు ఇవ్వలేదు

ఫీజులను ఉన్నత విద్యా మండలి ఖరారు చేయలేదు

ప్రస్తుత కోర్సులు పూర్తయిన తర్వాత పూర్తిగా మూసివేయబడింది

25% కేటాయింపు ఎక్కడ ఉంది?: యజమానులు

కోర్టులోనే తేల్చుకుంటామని వెల్లడించారు

అమరావతి, జూలై 14 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలోని డిగ్రీ కాలేజీలను టార్గెట్ చేశారు. 180 కాలేజీలు ఒకేసారి మూతపడనున్నాయి. ఆ కాలేజీలకు వచ్చే మూడేళ్లకు సంబంధించిన కొత్త ఫీజులను ఖరారు చేయకపోవడమే మూతపడడానికి కారణం. 30 కాలేజీలు ఫీజు ప్రతిపాదనలు సమర్పించలేదని, మరో 150 కాలేజీల్లో గత మూడేళ్లలో 25 శాతం అడ్మిషన్లు జరగలేదని ఉన్నత విద్యాశాఖ శుక్రవారం ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. డిగ్రీ కాలేజీలకు 2023-24 నుంచి 2025-26 విద్యా సంవత్సరం వరకు మూడేళ్లపాటు ఫీజులను ఖరారు చేస్తూ ఉన్నత విద్యాశాఖ మూడు రోజుల కిందటే ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. ఈ 180 కాలేజీలు ఆ జాబితాలో లేవు. అయితే వాటికి సంబంధించిన ఫీజులను ఖరారు చేయలేదని తాజా ఉత్తర్వుల్లో నిర్ధారణ అయింది. దీంతో ఆయా కాలేజీల్లో డిగ్రీ చదువుతున్న విద్యార్థుల కోర్సులు పూర్తయ్యే వరకు మాత్రమే ఆ కాలేజీలు మనుగడలో ఉంటాయి. అలాగే వీటిలో 30 కాలేజీలు అసలు ఫీజు ప్రతిపాదనలే ఇవ్వకపోవడంతో యాజమాన్యాలు వాటిని నడపడానికి ఆసక్తి చూపడం లేదని అర్థమవుతోంది. అయితే మిగిలిన 150 కాలేజీలు ప్రతిపాదనలు సమర్పించి ఆసక్తి చూపినప్పటికీ ఏపీ హయ్యర్ ఎడ్యుకేషన్ రెగ్యులేటరీ అండ్ మానిటరింగ్ కమిషన్ (ఏపీహెచ్‌ఈఆర్‌ఎంసీ) వారికి అవకాశం ఇవ్వలేదు. ఇదిలావుంటే, తాజా నిర్ణయంపై కాలేజీలు మండిపడుతున్నాయి. అడ్మిషన్లు తగ్గిస్తే కాలేజీలు మూసేస్తామని యూజీసీ నిబంధనలు లేవని, 2021లో డిగ్రీ కాలేజీల అడ్మిషన్లకు కొత్త రూల్స్ అమలు చేస్తూ వైసీపీ ప్రభుత్వం జీఓ 36 జారీ చేసిందని.. 25% అడ్మిషన్లు అవసరం లేదన్నారు. సరిగ్గా. ఏపీహెచ్‌ఈఆర్‌ఎంసీ ఏ ప్రాతిపదికన ఈ నిర్ణయం తీసుకుందనే విషయంపై స్పష్టత లేదని అంటున్నారు.

దీనిపై కోర్టుకు కూడా వెళ్లాం

డిగ్రీ కాలేజీల విషయంలో యాజమాన్యాలు ఇప్పటికే కోర్టును ఆశ్రయించాయి. తాజాగా ఈ విషయమై కోర్టును కూడా ఆశ్రయించాలని నిర్ణయించుకున్నారు. అడ్మిషన్లు లేని పక్షంలో యూనివర్సిటీలు అఫిలియేషన్‌ను నిలిపివేయాలి తప్ప ఫీజులు నిలిపివేసే అధికారం ఏపీహెచ్‌ఈఆర్‌ఎంసీకి లేదని కోర్టును ఆశ్రయిస్తామని కాలేజీల ప్రతినిధులు తెలిపారు. కాగా, కొత్తగా జారీ చేసిన ఫీజుల జీఓ 22ను సవాల్ చేస్తూ యాజమాన్యాలు ఇప్పటికే హైకోర్టును ఆశ్రయించగా.. మంగళవారం విచారణ జరగనుంది. యాజమాన్యాలకు అనుకూలంగా కోర్టు తీర్పు ఇచ్చినా.. ఫీజుల ఖరారుకు సమయం పడుతుంది. ఈలోగా డిగ్రీ అడ్మిషన్లు జరుగుతాయి. దీంతో కోర్టు నుంచి అనుమతి పొందినా ఆ కాలేజీల్లో అడ్మిషన్లు జరగడం లేదని యాజమాన్యాలు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నాయి.

జియో 22కి వ్యతిరేకంగా కళాశాలల బంద్‌

రాష్ట్రవ్యాప్తంగా డిగ్రీ కళాశాలలు శుక్రవారం స్వచ్ఛంద సమ్మెను నిర్వహించాయి. ప్రభుత్వం ఇచ్చిన జీవో 22కు వ్యతిరేకంగా రాష్ట్రంలోని అన్ని యూనివర్సిటీల్లోని డిగ్రీ కళాశాలలు స్వచ్ఛందంగా బంద్‌ పాటించి ఆయా యూనివర్సిటీల వీసీలు, రిజిస్ట్రార్లు, జిల్లా అధికారులకు వినతిపత్రాలు సమర్పించారు. ఏపీ ప్రైవేట్ డిగ్రీ కాలేజీల మేనేజ్‌మెంట్ అసోసియేషన్ పిలుపు మేరకు ఈ బంద్‌ జరిగింది. కాగా, ప్రస్తుతం ఉన్న ఫీజులతో రాష్ట్రంలో నాణ్యమైన డిగ్రీ విద్యను అందించడం సాధ్యం కాదని సంఘం అధ్యక్షుడు కనుమర్ల గుండారెడ్డి అన్నారు.

డిగ్రీ కౌన్సెలింగ్ మళ్లీ వాయిదా పడింది

అమరావతి, జూలై 14(ఆంధ్రజ్యోతి): డిగ్రీ అడ్మిషన్ల ప్రక్రియ మళ్లీ వాయిదా పడింది. ఇప్పటికే రెండుసార్లు వాయిదా పడిన ఉన్నత విద్యామండలి.. కోర్టుల్లో ఉన్న కేసులను సాకుగా చూపి మరోసారి వాయిదా వేసింది. షెడ్యూల్ ప్రకారం విద్యార్థులు శనివారం నుంచి వెబ్ ఆప్షన్లు ఎంచుకోవాలి. కాగా, రిజిస్ట్రేషన్ ప్రక్రియను ఈ నెల 17 వరకు పొడిగిస్తున్నట్లు ఉన్నత విద్యామండలి తెలిపింది. 20 మంది విద్యార్థులకు వెబ్ ఆప్షన్లు ఎంచుకునే అవకాశం కల్పించారు. ఇప్పటి వరకు 1,41,300 మంది అడ్మిషన్ల కోసం దరఖాస్తు చేసుకున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-15T12:22:06+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *