సముద్రాల్లో గనులను గుర్తించిన ‘నీరాక్షి’!

కోల్‌కతా, జూలై 28: DRDO, గార్డెన్ రీచ్ షిప్‌బిల్డర్స్ అండ్ ఇంజనీర్స్ లిమిటెడ్ (GRSE) మరియు ఏరోస్పేస్ ఇంజనీర్స్ (AEPL) శుక్రవారం నాడు సముద్రగర్భంలో గనుల గుర్తింపు కోసం స్వయంప్రతిపత్తమైన మానవరహిత వాహనం (AUV) ‘నీరాక్షి’ని ప్రారంభించాయి. GRSE ప్రభుత్వ నౌకానిర్మాణ సంస్థ అయితే AEPL సూక్ష్మ, చిన్న మరియు మధ్య తరహా పరిశ్రమ. రెండు కంపెనీలు సంయుక్తంగా ఏయూవీని అభివృద్ధి చేశాయని అధికారులు తెలిపారు.

ఈ సందర్భంగా డీఆర్‌డీవో చైర్మన్ సమీర్ వీ కామత్ మాట్లాడుతూ రానున్న రోజుల్లో భారతదేశం దేశ అవసరాలకే కాకుండా అత్యాధునిక సాంకేతిక వ్యవస్థలను కూడా అభివృద్ధి చేస్తుందన్న విశ్వాసాన్ని వ్యక్తం చేశారు. “ఒక ప్రధాన షిప్‌యార్డ్, MSMEతో భాగస్వామ్యం కావడం మరియు నీరాక్షి వంటి ఉపయోగకరమైన ఉత్పత్తిని ప్రారంభించడం చాలా ఆనందంగా ఉంది. భవిష్యత్తులో ఇలాంటి మరిన్ని భాగస్వామ్యాలకు ఇది మొదటి అడుగు” అని కామత్ అన్నారు. వచ్చే ఆరు నెలల నుంచి ఏడాది మధ్యలో ఏయూవీ పరీక్షలను పూర్తి చేస్తుందని జీఆర్‌ఎస్‌ఈ లిమిటెడ్‌ చైర్మన్‌ పీఆర్‌ హరి తెలిపారు. “నేవీ, కోస్ట్ గార్డ్ మరియు ఆర్మీ దీనిని పరీక్షించబోతున్నాయి. ఆ తర్వాత మేము వాణిజ్యపరంగా ప్రారంభిస్తాము. నీరాక్షి గనులను గుర్తించడానికి మరియు వాటిని తొలగించడానికి ఉపయోగించవచ్చు” అని ఆయన స్పష్టం చేశారు.

ఉమ్మడి పౌర స్మృతిపై 75 లక్షలకు పైగా సూచనలు

న్యూఢిల్లీ, జూలై 28: యూనిఫాం సివిల్ కోడ్ (యూసీసీ)పై అభిప్రాయాల కోసం లా కమిషన్ చేసిన అభ్యర్థనకు భారీ స్పందన లభించింది. శుక్రవారంతో గడువు ముగిసే సమయానికి 75 లక్షలకు పైగా సూచనలు వచ్చాయి. ఇందులో రాష్ట్రపతి పేరు మీద దాదాపు మూడు లక్షలు, ప్రధాని పేరు మీద మరో రెండు లక్షలు వచ్చాయి. వీటన్నింటినీ అధ్యయనం చేసి ముసాయిదా రూపొందించనున్నారు. యూసీసీపై అభిప్రాయాలు కోరుతూ లా కమిషన్ జూన్ 14న నోటిఫికేషన్ జారీ చేసింది. ఇందుకోసం 30 రోజుల గడువు ఇచ్చారు. ప్రజల నుంచి అందిన విజ్ఞప్తుల మేరకు గడువును మరో 15 రోజులు పొడిగించగా అది కూడా శుక్రవారంతో ముగిసింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *