సీజనల్ కేర్: వర్షాకాలం అంతా సరదాగా గడపాలంటే..!

“హొచ్…హోచ్…హొచ్…ఛ్…ఈ తుమ్ముతో చచ్చిపోతున్నాను. ఈ వర్షాకాలం వస్తే చాలు, తుమ్ములు, చలి బాధిస్తాయి” అన్నాడు 60 ఏళ్ల రాజేశ్వరరావు. . నా అలసట కంటే నీ తుమ్ము మేలు! అదే వయసులో ఉన్న రామారావు భుజాలు తడుముకుని తన బాధను దూరం చేసుకుంటాడు. ఈ రెండింటిలాగే వర్షాకాలం కొందరికి కొన్ని ఇబ్బందులను తెచ్చిపెడుతుంది. అప్రమత్తతతో వారిని అదుపు చేయడం మన చేతుల్లోనే ఉంది!

అలసట మరియు ధూమపానంతో ఊపిరితిత్తుల సామర్థ్యం తగ్గిపోతుంది. కాబట్టి వర్షాకాలంలో ఊపిరితిత్తులకు సులభంగా ఇన్ఫెక్షన్లు వస్తాయి. అలాగే వరుసగా తుమ్మేవారు, ముక్కులో నీరు కారేలా చేసే ‘అలెర్జిక్ రైనైటిస్’ సమస్య ఉన్నవారు కూడా వర్షాకాలంలో రెట్టింపు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. అలాగే కొందరికి దగ్గు కూడా వస్తుంది. బ్రోన్కైటిస్, అనియంత్రిత మధుమేహం మరియు దీర్ఘకాలిక మధుమేహం ఉన్నవారు కూడా ఈ సీజన్‌లో ఇన్ఫెక్షన్లకు గురవుతారు. ఊపిరితిత్తుల ఇన్ఫెక్షన్లు రావడంతో పాటు, తీవ్రత కూడా పెరుగుతుంది మరియు ఆసుపత్రిలో చేరవచ్చు. ఎలాంటి అనారోగ్య సమస్యలు లేని 65 ఏళ్లు పైబడిన ఆరోగ్యవంతులు కూడా సీజనల్ సమస్యలకు గురవుతున్నారు.

raim.jpg

దోమలకు దూరంగా

వర్షాలతో దోమలు కూడా పెరుగుతాయి. మన ఇంటి పరిసరాలు ఎంత శుభ్రంగా ఉన్నా, మనం నివసించే సమాజంలో ఎక్కడ నీరు నిల్వ ఉన్నా లేదా మురుగునీరు పేరుకుపోయినా దోమలు వృద్ధి చెందుతాయి. వీటితోనే డెంగ్యూ, మలేరియా జ్వరాలు మొదలవుతాయి. ఈ జ్వరాలు వయస్సుతో సంబంధం లేకుండా ఎవరికైనా సోకవచ్చు. కాబట్టి పిల్లలు, 65 ఏళ్లు పైబడిన పెద్దలు, ఇతర ఆరోగ్య సమస్యలు (గుండె జబ్బులు, కిడ్నీ సమస్యలు) ఉన్నవారు ఈ కాలంలో దోమల నివారణ మందులను వాడాలి. స్మోక్ కాయిల్స్‌కు బదులుగా దోమల బ్యాట్‌లు, దోమతెరలు వాడడం మంచిది.

నీటి కాలుష్యం

కాచి చల్లార్చిన నీరు, శుభ్రమైన నీరు తాగడం అన్ని సందర్భాల్లోనూ సాధ్యం కాకపోవచ్చు. మేము ప్రయాణిస్తాము. ఉద్యోగ విధుల్లో భాగంగా గ్రామంలో తిరుగుతుంటాం. హోటళ్లలో తింటాం. ఈ కాలంలో కలుషిత నీరు తాగడం, కలుషిత ఆహారం తినడం వల్ల టైఫాయిడ్ జ్వరం, కలరా, గ్యాస్ట్రోఎంటెరిటిస్ వంటి జీర్ణ సమస్యలు రావడం సహజం. కాబట్టి వీలైనంత వరకు స్వచ్ఛమైన నీరు, ఆహారానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి.

మీకు అలర్జీలు ఉంటే…

చాలా మందికి ఉదయాన్నే నడకకు వెళ్లే అలవాటు ఉంటుంది. చల్లని వాతావరణంలో నడకకు వెళ్లడం వల్ల అలర్జీ ఉన్నవారికి మరిన్ని సమస్యలు వస్తాయి. కాబట్టి వీలైనంత వరకు ఉదయం నడకకు దూరంగా సాయంత్రం వేళల్లో నడవడం అలవాటు చేసుకోండి. లేకుంటే శరీరమంతా కప్పి ఉంచే దుస్తులు ధరించి, ముక్కుకు మాస్క్ వేసుకుని నడవాలి. ఆస్తమా, అలర్జీ ఉన్నవారు, రోగనిరోధక శక్తి తక్కువగా ఉన్న పెద్దలు ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరిగా తీసుకోవాలి. తుమ్ములు, ముక్కు కారడం, కళ్లు కారడం, ఆయాసం వంటి అలర్జీలు ఉన్నవారు దుమ్ము, చలికి దూరంగా ఉండాలి. ముసుగు అలవాటు చేసుకోండి. అలాగే జలుబుకు దూరంగా ఉంటూ ఆహారంతో రోగ నిరోధక శక్తిని పెంచుకోవడంతోపాటు విటమిన్ డి. ఫ్లూ వ్యాక్సిన్ కూడా తీసుకోవాలి. ఇది అలెర్జీలు మరియు ఇన్ఫెక్షన్లు అధ్వాన్నంగా రాకుండా చేస్తుంది.

ఆహారమే రక్షణ

సీజనల్ సమస్యలను ఎదుర్కొనే అవకాశం ఉన్నవారు తమ ఆహారంలో ప్రొటీన్లను పెంచుకోవాలి. శాకాహారులు పప్పులు, మాంసాహారులు గుడ్లు తినాలి. యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు పుష్కలంగా ఉండే తాజా పండ్లను తీసుకోవడం ద్వారా రోగనిరోధక శక్తి పెరుగుతుంది. అయితే ఫ్రిజ్‌లోని ఐస్‌క్రీమ్‌లు, శీతల పానీయాలు వంటి వాటిని తీసుకోవద్దు.

siranh.jpg

టీకాలు ఉన్నాయి

కోవిడ్‌తో వ్యాక్సిన్‌ల ప్రాముఖ్యతను తెలుసుకున్నాం. అదేవిధంగా ఊపిరితిత్తుల ఇన్ఫెక్షన్లు, ఆస్తమా, అలర్జీలకు గురయ్యే వారు తప్పనిసరిగా ఏడాదికి ఒకసారి ఫ్లూ వ్యాక్సిన్‌ను వేయించుకోవాలి. బ్యాక్టీరియా న్యుమోనియాకు టీకా కూడా ఉంది. ధూమపాన అలవాటు ఉన్నవారు, కోవిడ్‌తో ఊపిరితిత్తులు బలహీనపడిన వ్యక్తులు మరియు అలెర్జీలు ఉన్నవారు ప్రతి ఐదేళ్లకోసారి ఈ వ్యాక్సిన్‌ను తీసుకోవాలి. టీకా ఈ సమస్యను నిరోధించదు, కానీ అది మరింత తీవ్రం కాకుండా నిరోధించవచ్చు.

స్వీట్లను తగ్గించండి

స్వీట్లు తిన్న తర్వాత జలుబు, గొంతునొప్పి వస్తే అది ఒక రకమైన అలర్జీగా భావించాలి. స్వీట్లు తిన్న తర్వాత కఫం పేరుకుపోవడం లేదా దగ్గు పెరగడం అలర్జీగా పరిగణించాలి. కొందరికి స్వీట్లు తిన్న వెంటనే ఎసిడిటీ వస్తుంది. లేదంటే పొట్ట ఉబ్బిపోతుంది. ఇవి కూడా అలర్జీ లక్షణాలే! ఈ లక్షణాలు ఏవైనా మిమ్మల్ని బాధపెడితే స్వీట్లు పరిమితం చేయాలి. ప్రధాన విషయం ఏమిటంటే వారు ఎవరికి ఎక్కువగా అలెర్జీ అవుతారో తెలుసుకోవడం.

వర్షాకాలంలో తీసుకోవాల్సిన జాగ్రత్తలు

  • కాచి చల్లార్చిన నీటిని తాగాలి

  • పరిసరాల్లో నీరు నిల్వ ఉండకుండా చూసుకోవాలి

  • మీ చేతులను తరచుగా సబ్బుతో కడగాలి

  • వేడి పదార్థాలు తినండి

  • చల్లని గాలి మరియు చల్లని పదార్థాలకు దూరంగా ఉండాలి

  • తాజా పండ్లు తినండి

  • ఆహారంలో ఎక్కువ ప్రోటీన్ తినండి.

de.jpg

– డాక్టర్ శివ రాజు

సీనియర్ కన్సల్టెంట్ ఫిజిషియన్ మరియు డయాబెటాలజిస్ట్,

HOD మెడిసిన్ విభాగం, కిమ్స్ హాస్పిటల్స్, సికింద్రాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *