సెబీ చైర్మన్ మాధవి పూరి : స్టాక్ మార్కెట్ లావాదేవీల తక్షణ పరిష్కారం

సమీప భవిష్యత్తులో అమలు.. సెబీ చైర్మన్ మాధవి పూరి బుచ్

ముంబై: క్యాపిటల్ మార్కెట్స్ రెగ్యులేటరీ బోర్డ్ సెబీ చైర్మన్ మాధవి పూరి బుచ్ మాట్లాడుతూ స్టాక్ మార్కెట్‌లో లావాదేవీలకు ఇన్‌స్టంట్ సెటిల్‌మెంట్ సేవలను అందుబాటులోకి తెచ్చేందుకు కృషి చేస్తున్నామన్నారు. ముంబైలోని సెబీ ప్రధాన కార్యాలయంలో సోమవారం ఏర్పాటు చేసిన విలేకరుల సమావేశంలో ఆమె మాట్లాడుతూ.. మార్కెట్‌లో జరిగే షేర్ల కొనుగోలు, అమ్మకాల లావాదేవీలు వెంటనే పరిష్కారమయ్యే రోజు ఎంతో దూరంలో లేదని అన్నారు. లావాదేవీల పరిష్కారానికి పట్టే సమయాన్ని మరింత మెరుగుపరిచేందుకు అన్ని మార్కెట్ సంబంధిత పార్టీలతో కలిసి పనిచేస్తున్నామని చెప్పారు. అయితే ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలోనే ఇది సాధ్యమవుతుందో లేదో చెప్పలేం. మీడియా సమావేశంలో సెబీ చైర్మన్ ప్రస్తావించిన మరిన్ని విషయాలు..

అనుమతులు వేగంగా ఉంటాయి: ఆర్థిక వ్యవస్థలో మూలధన సమీకరణకు దోహదపడేందుకు ఈక్విటీ, రుణాల జారీ మరియు IPO, రైట్స్ ఇష్యూతో సహా ఇతర నిధుల సేకరణ ప్రక్రియలతో పాటు సాంకేతికత మరియు ఇతర మార్గాల ద్వారా మ్యూచువల్ ఫండ్ (MF) పథకాలకు అనుమతులను వేగవంతం చేయడానికి SEBI కృషి చేస్తోంది. ఈ దిశగా ఇప్పటి వరకు నియంత్రణ మండలి తీసుకుంటున్న చర్యల ద్వారా క్యాపిటల్ మార్కెట్ ఇన్వెస్టర్లు ఏటా రూ.3,500 కోట్ల మేర లబ్ధి పొందుతున్నారు.

మన ఆర్థిక వ్యవస్థ బాగుంది: మన ఆర్థిక వ్యవస్థలో మూలధన సమీకరణకు మద్దతు ఇవ్వడంలో సెబీ ప్రాముఖ్యత పెరిగింది. నెలవారీ జీఎస్టీ వసూళ్లు, కార్పొరేట్ కంపెనీల ముందస్తు చెల్లింపులు, విద్యుత్ వినియోగం భారీగా పెరగడం ఆర్థిక వ్యవస్థ మెరుగ్గా ఉందనడానికి నిదర్శనం.

డీలిస్టింగ్ సులభం: స్టాక్ మార్కెట్ నుండి కంపెనీల తొలగింపు ప్రక్రియను సులభతరం చేయాలనుకుంటున్నాము. ప్రస్తుత ప్రక్రియను సమీక్షించి డిసెంబర్ నాటికి తగిన మార్పులతో చర్చా పత్రాన్ని విడుదల చేస్తాం. ప్రస్తుతం డీలిస్టింగ్ కోసం అనుసరిస్తున్న రివర్స్ బుక్ బిల్డింగ్ ప్రక్రియలో ఎదురవుతున్న ఇబ్బందులపై కంపెనీలు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నాయి. ఈ విధానాన్ని కొందరు మార్కెట్ నిర్వాహకులు దుర్వినియోగం చేస్తున్నట్లు మా దృష్టికి వచ్చింది. హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్‌లో విలీనమైన హెచ్‌డిఎఫ్‌సి మాజీ వైస్ చైర్మన్ కేకీ మిస్త్రీ అధ్యక్షతన కమిటీ ఈ సమస్యను సమీక్షిస్తుంది. అంతేకాదు డీలిస్టింగ్ కోరుతున్న కంపెనీల ప్రమోటర్లు… ఇతర షేర్ హోల్డర్ల నుంచి షేర్లను కొనుగోలు చేసేందుకు ఫిక్స్‌డ్ ప్రైస్ ఆఫర్‌ను ప్రవేశపెట్టే ఆలోచన కూడా ఉంది.

రూ.33,000 కోట్ల డెట్ బ్యాక్‌స్టాప్ ఫండ్: కార్పొరేట్ బాండ్ మార్కెట్‌కు ఆర్థిక మద్దతుగా ఏర్పాటు చేస్తున్న రూ.33,000 కోట్ల డెట్ బ్యాక్‌స్టాప్ ఫండ్‌ను ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ శుక్రవారం ప్రారంభించనున్నారు.

నిబంధనల అమలుకు కొత్త విధానం

క్యాపిటల్ మార్కెట్ పరిధిలోకి వచ్చే కంపెనీలకు నిబంధనల అమలుకు సంబంధించి కొత్త విధానాన్ని ప్రవేశపెట్టాలని సెబీ యోచిస్తోంది. కొత్త వ్యవస్థలో, పరిశ్రమ వర్గాలు నిబంధనలను అమలు చేయడానికి మార్గాలను సూచించాలి. గతంలో, సెబీ ఏదైనా కొత్త నియంత్రణను ప్రవేశపెట్టినప్పుడు, వాటిని అమలు చేయడంలో ఇబ్బందులు ఎదురవుతున్నాయని మార్కెట్ నుండి తరచుగా ఫిర్యాదులు వచ్చాయి. కాబట్టి, మేము రెగ్యులేటరీ శాండ్‌బాక్స్ మాదిరిగానే పైలట్ ప్రాతిపదికన కొత్త విధానంతో ప్రయోగాలు చేయాలనుకుంటున్నాము.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-25T03:28:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *