హార్ట్ ఎటాక్: జిమ్ చేసే యువకుల్లో గుండెపోటు.. కారణాలు ఇవేనా?

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-07-10T15:10:13+05:30 IST

ఎక్కువ వ్యాయామం చేసినా, ఎక్కువ శారీరక శ్రమ చేసినా.. శరీరంలో ఇప్పటికే ఉన్న అడ్డంకుల వల్ల గుండెపోటు వస్తుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. అప్పటి వరకు శరీరంలోని వ్యాధులను గుర్తించడం కూడా కారణమని చెప్పారు. జిమ్ చేయడం వల్ల నష్టమేమీ లేదు, కానీ అతిగా వర్కవుట్ చేసేవారు కోచ్ సలహాను పరిగణనలోకి తీసుకోవాలని సూచించారు.

హార్ట్ ఎటాక్: జిమ్ చేసే యువకుల్లో గుండెపోటు.. కారణాలు ఇవేనా?

తాజాగా జిమ్ చేసే యువకులు గుండెపోటుతో చనిపోవడం హాట్ టాపిక్ అవుతోంది. గతంలో కన్నడ స్టార్ హీరో పునీత్ రాజ్ కుమార్, బాలీవుడ్ సింగర్ కేకే, కమెడియన్ రాజు శ్రీవాస్తవ్ వంటి ప్రముఖులు ఫిట్ నెస్ కోసం తీవ్రంగా ప్రయత్నించి చనిపోయారు. ప్రస్తుతం ఖమ్మం జిల్లాలో ఇద్దరు యువకులు కూడా జిమ్ చేస్తూ గుండెపోటుతో ప్రాణాలు కోల్పోయారు. ఖమ్మం జిల్లా కాంగ్రెస్ నాయకుడు రాధాకిషోర్ కుమారుడు శ్రీధర్ (31) జిమ్ చేసి ఇంటికి వచ్చేసరికి గుండెపోటుతో కుప్పకూలి మృతి చెందినట్లు కుటుంబ సభ్యులు చెబుతున్నారు. ఇటీవల ఖమ్మం నగరంలోని అల్లిపురంలో నాగరాజు అనే 33 ఏళ్ల వ్యక్తి వ్యాయామశాలకు వెళ్లి గుండెపోటుతో మృతి చెందాడు. జిమ్‌కు వెళ్లే అలవాటున్న యువకులు తాజా ఘటనలతో భయాన్ని వ్యక్తం చేస్తున్నారు. జిమ్ చేయడం ప్రమాదమా అని అడుగుతున్నారు.

కానీ ఎక్కువ వ్యాయామం చేసినా, ఎక్కువ శారీరక శ్రమ చేసినా.. శరీరంలో ఇప్పటికే ఉన్న అడ్డంకుల వల్ల గుండెపోటు వస్తుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. అప్పటి వరకు శరీరంలోని వ్యాధులను గుర్తించడం కూడా కారణమని చెప్పారు. జిమ్ చేయడం వల్ల నష్టమేమీ లేదు, కానీ అతిగా వర్కవుట్ చేసేవారు కోచ్ సలహాను పరిగణనలోకి తీసుకోవాలని సూచించారు. గుండె రక్తనాళాల్లో పగుళ్లు ఏర్పడితే ఏ వ్యక్తికైనా గుండెపోటు వచ్చే అవకాశం ఉందని వైద్యులు వివరిస్తున్నారు. కొందరికి బ్లాక్స్ లేకపోయినా ఒక్కసారిగా రక్తం గడ్డకట్టడం జరుగుతుందని అంటున్నారు. కొంతమందిలో గడ్డకట్టే సహజ ధోరణి ఉంటుంది. అలాంటి వారు వ్యాయామాలు చేసేటప్పుడు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి.

ఆరోగ్యం సహకరించనప్పుడు జిమ్ చేయడం ప్రమాదకరం. బీపీ, మధుమేహం వంటి వ్యాధులతో బాధపడేవారు వైద్యుల సలహాతో మాత్రమే జిమ్ చేయాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు. గతంలో 40-50 ఏళ్లు పైబడిన వారికి మాత్రమే బీపీ, మధుమేహం వంటి వ్యాధులు వచ్చేవి. కానీ ప్రస్తుతం ఆహారంపై శ్రద్ధ లేకపోవడంతో చిన్న వయసులోనే రోగాల బారిన పడుతున్నారు. అంతేకాదు నేటితరం యువత శరీరాకృతులను దృష్టిలో పెట్టుకుని వ్యాయామాలు చేస్తున్నారని.. జిమ్‌లో చేసే పొరపాట్లు కూడా గుండెజబ్బులకు కారణమవుతాయని వివరించారు. ప్రతి ఒక్కరి శరీరానికి భారీ వ్యాయామాలను తట్టుకునే శక్తి ఉండదు.

ముఖ్యంగా కార్డియో వ్యాయామాల తర్వాత 2-5 నిమిషాల విరామం అవసరమని.. దీంతో గుండెకు కొంత ప్రశాంతత లభిస్తుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ఛాతీ ఎడమవైపున నొప్పిగా అనిపిస్తే వెంటనే వ్యాయామం మానేసి వైద్యులను సంప్రదించాలని సూచించారు. కొందరు యువకులు మొండిగా వ్యాయామం చేస్తూ ప్రాణాలు కోల్పోతున్నారని అభిప్రాయపడ్డారు. ధూమపానం చేసేవారు మరియు కుటుంబ చరిత్రలో గుండెపోటు ఉన్నవారు జిమ్‌లో అతిగా శ్రమించకుండా ఉండాలని వైద్యులు హెచ్చరిస్తున్నారు. గంటల తరబడి వ్యాయామం చేయడం మంచిది కాదని వైద్యులు చెబుతున్నారు. శరీర సామర్థ్యాన్ని బట్టి ప్రతిరోజూ 30-45 నిమిషాలు వ్యాయామం చేస్తే సరిపోతుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-10T15:14:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *