అబార్షన్లు: సొంత తెలివితేటలతో సెల్ఫ్ అబార్షన్లు చేసుకుంటే…!

మునుపటితో పోలిస్తే, అబార్షన్ సౌకర్యాలు అందరికీ అందుబాటులో ఉన్నాయి. కానీ వైద్యుల పర్యవేక్షణలో అత్యవసర సందర్భాల్లో మాత్రమే పాటించాల్సిన ఈ విధానాన్ని సొంతంగా అవలంబిస్తే.. కోలుకోలేని ఆరోగ్య నష్టం వాటిల్లుతుందని వైద్యులు హెచ్చరిస్తున్నారు.

ప్రస్తుతం ఆసుపత్రుల్లో గర్భిణులకు చేసే ప్రతి స్కానింగ్ వివరాలు, తదుపరి తదుపరి వివరాలు ప్రభుత్వానికి చేరుతున్నాయి. ఆడపిల్లల అవాంఛిత గర్భాలు, అబార్షన్లను నిరోధించేందుకు ప్రభుత్వం ఇలాంటి ప్రోటోకాల్‌ను అనుసరిస్తోంది. స్కాన్‌లో కడుపులో పెరుగుతున్న బిడ్డలో అసాధారణతలు కనిపిస్తే, ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌లో పిండం పెరుగుతున్నట్లయితే (ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీ), సిజేరియన్ కోత (స్కార్ ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీ) కంటే పిండం ఎదుగుతున్నట్లయితే.. ఇలాంటి సందర్భాల్లో ప్రభుత్వం అనుమతిస్తుంది. గర్భస్రావం. అంతే కాకుండా పిల్లలు పుట్టి పొరపాటున గర్భం దాల్చిన మహిళలు, అత్యాచారానికి గురై గర్భం దాల్చే ఆడపిల్లలు, ప్రమాదవశాత్తు గర్భం దాల్చిన మహిళలు, గర్భం గురించి తెలియని మహిళలు, ఇతరత్రా మందుల ప్రభావంతో వ్యాధులు పిండాన్ని ప్రభావితం చేశాయి, అబార్షన్లు (అబార్షన్లు) కూడా చేయవచ్చు. అయితే అందుకు వారు కొన్ని నియమాలు పాటించాలి. అంటే…

  • గర్భం దాల్చినట్లు అనుమానం ఉన్నవారు ముందుగా ఇంట్లోనే ప్రెగ్నెన్సీ టెస్ట్ చేయించుకోవాలి.

  • పాజిటివ్ అని తేలిన వెంటనే వైద్యులను సంప్రదించాలన్నారు.

  • CT స్కాన్ తప్పనిసరిగా చేయాలి.

  • అప్పుడు అబార్షన్‌కు బలమైన కారణాన్ని డాక్టర్‌కు వివరించండి.

  • వివాహిత స్త్రీలు వారి పెద్దల సమ్మతితో మరియు మైనర్లను వారి తల్లిదండ్రుల సమ్మతితో అబార్షన్లు చేయాలి.

  • అబార్షన్‌కు వైద్యులు అందించిన కిట్‌నే ఉపయోగించాలి.

  • కోర్సులో అన్ని మాత్రలు వాడాలి.

  • అబార్షన్ తర్వాత మళ్లీ స్కాన్ చేయాలి.

  • రుతుక్రమం గాడిలో పడే వరకు ఇది డాక్టర్ పర్యవేక్షణలో చేయాలి.

అబార్షన్ ఎప్పుడు?

ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ గర్భస్రావం కోసం కొన్ని నియమాలను నిర్దేశిస్తుంది. పెరుగుతున్న శిశువులో అసాధారణతలు ఉన్నప్పుడు గర్భం దాల్చిన 22 వారాలలో అబార్షన్ చేయడానికి ప్రభుత్వం అనుమతినిస్తుంది. ఖచ్చితమైన కారణం (పిండంలో అసాధారణతలు) ఉన్నప్పుడు ఇద్దరు గైనకాలజిస్టుల సంతకాలతో 12 వారాల తర్వాత అబార్షన్ చేయవచ్చనే నియమం కూడా ఉంది. కానీ స్వచ్ఛంద అబార్షన్ల కోసం, వైద్యులు పిండం యొక్క గర్భధారణ వయస్సు ఆధారంగా ఒక ప్రోటోకాల్‌ను అనుసరిస్తారు. ఏడు వారాల ముందు మాత్రలతో అబార్షన్ చేసి మళ్లీ స్కాన్ చేయండి. 7 నుండి 10 వారాల గర్భధారణను నివారించడానికి D&C అనుసరించబడుతుంది. 10 వారాల తర్వాత టాబ్లెట్‌లతో అబార్షన్ చేసి, స్కాన్ చేసి, ఏదైనా ముక్కలు మిగిలి ఉంటే, D&C కూడా చేయాలి.

2.jpg

స్వీయ గర్భస్రావాలు ప్రమాదకరం

అబార్షన్ మాత్రలు ప్రతిచోటా అందుబాటులో ఉన్నాయి. కానీ ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ సిఫార్సు చేసిన అబార్షన్ కిట్‌లోని మాత్రలు సమగ్రంగా ఉన్నాయి. ఓవర్-ది-కౌంటర్ అబార్షన్ మాత్రలు పనికిరావు. వాటిని తీసుకుని రక్తస్రావం చూసి అబార్షన్ అయిపోయిందని అనుకుంటే పొరపాటే. చాలా సందర్భాలలో పిండం పూర్తిగా బయటకు రాకపోవచ్చు. కొన్ని ముక్కలు గర్భాశయంలో ఉండిపోవచ్చు. అంటువ్యాధుల బారిన పడే అవకాశం ఉంది. విపరీతమైన రక్తస్రావంతో షాక్‌కు గురయ్యే ప్రమాదం కూడా ఉంది. పిండం ఫెలోపియన్ ట్యూబ్ (ఎక్టోపిక్ ప్రెగ్నెన్సీ)లో పెరుగుతున్నట్లయితే, అబార్షన్ మాత్రలతో సరైన అబార్షన్ లేకుండా, రెండు లీటర్ల రక్తస్రావం జరగవచ్చు. రెండవ గర్భంలో కూడా, పిండం సరైన స్థితిలో అమర్చకపోవచ్చు. ఒకసారి గర్భాశయం ఇన్ఫెక్షన్‌కు గురైతే, అది రెండో గర్భధారణకు సమస్యగా మారుతుంది. రక్తస్రావం రక్తహీనత మరియు ద్వితీయ సమస్యలకు కారణమవుతుంది. ఇది గుండెపై ప్రభావం చూపుతుంది. కాబట్టి స్వీయ గర్భస్రావం ప్రయత్నాలను నివారించాలి.

అబార్షన్ అవసరమా?

అబార్షన్ నిర్ణయం తీసుకునే ముందు, ఆ నిర్ణయం సరైనదేనా? అబార్షన్ అవసరమా? దాన్ని ఎవరు పట్టించుకుంటారు. ప్రెగ్నెన్సీ కష్టతరంగా మారుతున్న ఈ రోజుల్లో బలవంతంగా గర్భాన్ని తొలగించడం ఎంత వరకు సమంజసం? ఆ పరిస్థితి రాకుండా ఉండేందుకు అనేక కుటుంబ నియంత్రణ సాధనాలు అందుబాటులో ఉన్నప్పుడు, ముందుగా వాటికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వడం మంచిది. ప్రమాదవశాత్తు లేదా ఊహించని గర్భధారణ విషయంలో, దానిని కొనసాగించడానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి. అవసరమైన సందర్భాల్లో మాత్రమే అబార్షన్‌ను ఆశ్రయించాలి. అబార్షన్ చేయాలని నిర్ణయించుకున్నప్పుడు, వైద్యుడిని సంప్రదించండి మరియు వారు అందించే అబార్షన్ కిట్‌ని ఉపయోగించండి. అప్పుడే అబార్షన్ పూర్తయి తదనంతర ఆరోగ్య సమస్యలు తలెత్తవు.

అత్యవసర గర్భనిరోధక మాత్రలు

సెక్స్ చేసిన 72 గంటలలోపు వీటిని వాడాలి. కానీ అత్యవసర పరిస్థితుల్లో వాడేందుకు ఉద్దేశించిన ఈ మాత్రలను నిరంతరం వాడడం వల్ల నెలవారీ చక్రం సక్రమంగా సాగుతుంది. ఇవి హార్మోన్ మాత్రలు కాబట్టి, ఇవి రక్తం గడ్డకట్టే లక్షణాలను కలిగి ఉంటాయి. ఋతుస్రావం తప్పిపోవడాన్ని సాధారణంగా గర్భం యొక్క చిహ్నంగా పరిగణిస్తారు. అయితే గర్భనిరోధక మాత్రలు వాడటం వల్ల నెలసరి సక్రమంగా ఉండదు. ఒకవేళ గర్భం దాల్చినా, రుతుచక్రం సక్రమంగా ఉండదనే భ్రమలో ఉండి చివరకు అబార్షన్ల కోసం పరుగులు తీస్తున్నారు. ఈ మాత్రలు అబార్షన్లకు పరోక్షంగా దోహదం చేస్తాయి. కాబట్టి ఈ పరిస్థితిని నివారించడానికి, అత్యవసర గర్భనిరోధకాల వినియోగాన్ని అత్యవసర సమయాలకే పరిమితం చేయాలి. అవి ఆగినప్పుడు ఉపసంహరణ రక్తస్రావం కూడా సాధారణం! ఇలాంటప్పుడు భయపడే బదులు వైద్యులను సంప్రదించి నెలవారీ క్రమం తప్పకుండా చికిత్స తీసుకోవాలి.

23.jpg

ఒక కేస్ స్టడీ

అబార్షన్ కోసం స్వయంగా అబార్షన్ మాత్రలు వాడిన బాలిక.. రక్తస్రావం ఆగిపోవడంతో అబార్షన్ అయిపోయిందని చెప్పింది. కానీ ఒక చిన్న కణం గర్భం లోపల ఉండిపోతుంది మరియు అది గర్భాశయంలో కూరుకుపోయి ధమని మరియు సిర వైకల్యానికి కారణమవుతుంది. రక్తస్రావం తీవ్రమైంది. అటువంటి పరిస్థితిలో, గర్భాశయానికి రక్త సరఫరాను కత్తిరించడానికి మరియు గర్భాశయం యొక్క అవశేషాలను తొలగించడానికి గర్భాశయ ధమని ఎంబోలైజేషన్ ఉపయోగించబడుతుంది. నిజానికి గర్భం దాల్చిన వెంటనే అబార్షన్ కోసం వైద్యులను సంప్రదిస్తే ఈ ప్రమాదం జరిగేది కాదు.

స్కాన్ తప్పనిసరి

గర్భాశయంలో పిండం అమర్చే ప్రదేశం చాలా ముఖ్యమైనది. కొన్నిసార్లు పిండం ఫెలోపియన్ ట్యూబ్‌లో లేదా సిజేరియన్ విభాగానికి సమీపంలో అమర్చబడుతుంది. ఈ రెండూ ప్రమాదకరమైనవే. కాబట్టి స్కానింగ్‌లో ఇలాంటి పరిస్థితి కనిపిస్తే అబార్షన్ చేయాలని వైద్యులు సూచిస్తారు.

వైద్యుల పర్యవేక్షణలో…

ఎలాంటి కాంప్లికేషన్స్ లేకుండా రిపీట్ స్కానింగ్ లు చేసి వైద్యులు సూచించిన పద్ధతి ప్రకారం అబార్షన్ చేయించుకుంటే భవిష్యత్తులో ప్రెగ్నెన్సీకి ఎలాంటి ఆటంకం ఉండదు. అబార్షన్ ప్రక్రియ అంతా క్రమశిక్షణతో జరిగినంత మాత్రాన ఎలాంటి ప్రమాదం ఉండదు.

doctor.jpg

-డా. పూజితా దేవి సూరనేని,

కన్సల్టెంట్ ప్రసూతి వైద్యుడు,

గైనకాలజిస్ట్ మరియు లాపరోస్కోపిక్ సర్జన్, రెయిన్బో ద్వారా జన్మహక్కు,

నానక్రామ్‌గూడ, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-02T11:24:56+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *