ఆప్ వర్సెస్ వైసీపీ: కేజ్రీవాల్‌కు సీఎం జగన్ ఝలక్ ఇచ్చారు

న్యూఢిల్లీ : జాతీయ రాజధాని ఢిల్లీ ముఖ్యమంత్రి, ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ అధినేత అరవింద్ కేజ్రీవాల్‌కు ఆంధ్రప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి, వైసీపీ అధినేత వైఎస్ జగన్మోహన్ రెడ్డి గట్టి ఝలక్ ఇచ్చారు. ఢిల్లీ రాష్ట్రంలోని బ్యూరోక్రసీపై కేంద్ర ప్రభుత్వ నియంత్రణ లక్ష్యంగా ఆర్డినెన్స్ స్థానంలో తీసుకొచ్చే బిల్లుకు మద్దతు ఇవ్వాలని నిర్ణయించారు. దీంతో నరేంద్ర మోదీ నేతృత్వంలోని కేంద్ర ప్రభుత్వానికి మరింత బలం చేకూరింది.

నేషనల్ క్యాపిటల్ రీజియన్ ఢిల్లీ గవర్నమెంట్ అమెండ్‌మెంట్ బిల్లు 2023కి మద్దతు కూడగట్టేందుకు కేజ్రీవాల్ అనేక ప్రయత్నాలు చేసిన సంగతి తెలిసిందే. వివిధ రాష్ట్రాల్లో పర్యటించి ఆయా పార్టీలు, ముఖ్యమంత్రులతో సమావేశమై కేంద్ర ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా మద్దతు కూడగట్టే ప్రయత్నం చేశారు. చివరకు కాంగ్రెస్ కూడా ఆయనకు మద్దతు పలికింది. దీంతో భారత్‌లో ఆయన పార్టీ విపక్ష కూటమి కొనసాగుతోంది.

పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాల్లో ప్రభుత్వం ఈ బిల్లును ప్రవేశపెట్టనున్న నేపథ్యంలో ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ నేతలు అన్ని పార్టీల నేతలతో సంప్రదింపులు జరుపుతున్నారు. ఎన్నికైన ఢిల్లీ రాష్ట్ర ప్రభుత్వ అధికారాలను తగ్గించే ఈ బిల్లుకు వ్యతిరేకంగా ప్రజలు ఓటు వేయాలన్నారు. అయితే తాజాగా వైసీపీ అధినేత జగన్మోహన్ రెడ్డి తమ పార్టీ ఎంపీలకు తన నిర్ణయంపై క్లారిటీ ఇచ్చారు. కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రవేశపెట్టిన బిల్లుకు మద్దతివ్వాలని నిర్ణయించినట్లు వైసీపీ పార్లమెంటరీ పార్టీ నేత విజయసాయిరెడ్డి తెలిపారు. దీనిపై విజయసాయిరెడ్డి స్పందిస్తూ.. ఢిల్లీ సంపూర్ణ రాష్ట్రంగా ఉంటే ఆప్‌కి మద్దతిచ్చేవారని అన్నారు. ఢిల్లీ పరిపూర్ణ రాష్ట్రం కాదు.

కొందరు వైసీపీ ఎంపీలు తాము కాంగ్రెస్‌ పక్షాన ఉండలేమని ఓ వార్తా సంస్థతో చెప్పారు. గతంలో కాంగ్రెస్ అనేకసార్లు సమాఖ్య నిర్మాణాన్ని ఉల్లంఘించలేదా? అతను అడిగాడు.

ఈ నేపథ్యంలో ఈ బిల్లు రాజ్యసభ ఆమోదం పొందే అవకాశాలే ఎక్కువగా కనిపిస్తున్నాయి. రాజ్యసభలో 237 మంది ఎంపీలు ఓటు వేయడానికి అర్హులు కాగా, ఎన్డీయేకు 123 మంది సభ్యులు ఉన్నారు. ఈ బిల్లును 108 మంది వ్యతిరేకిస్తున్నారు. బీజేడీకి చెందిన తొమ్మిది మంది ఎంపీలు కూడా ఈ బిల్లుకు మద్దతిస్తారని భావిస్తున్నారు.

మరోవైపు ఈ బిల్లును వ్యతిరేకించాలని బీఆర్‌ఎస్ నిర్ణయించింది. ఏడుగురు ఎంపీలకు విప్ జారీ చేసింది. ఈ నెల 26, 27, 28 తేదీల్లో బీఆర్‌ఎస్ ఎంపీలందరూ రాజ్యసభకు హాజరు కావాలని, ఢిల్లీ సర్వీసెస్ బిల్లును వ్యతిరేకించాలని పార్టీ ఎంపీలకు విప్ జారీ చేసింది.

ఈ ఆర్డినెన్స్‌ను మే 19న రాష్ట్రపతి జారీ చేశారు. బదులుగా, బిల్లును కేంద్ర మంత్రివర్గం ఆమోదించింది.

ఇది కూడా చదవండి:

అవిశ్వాస తీర్మానం: నల్ల బట్టలతో పార్లమెంటుకు భారత కూటమి ఎంపీలు

భారత్: మణిపూర్‌లో పర్యటించేందుకు భారత కూటమి సిద్ధమవుతోంది

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-27T11:13:22+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *