ఆర్థిక సంక్షోభం: పాకిస్థాన్‌లో సంక్షోభం..ఆఫ్ఘనిస్థాన్‌లో సంతోషం

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-03-10T19:54:46+05:30 IST

పాకిస్థాన్‌లో ఆర్థిక సంక్షోభం పొరుగున ఉన్న ఆఫ్ఘనిస్థాన్‌కు వరం…

ఆర్థిక సంక్షోభం: పాకిస్థాన్‌లో సంక్షోభం..ఆఫ్ఘనిస్థాన్‌లో సంతోషం

కాబూల్: పాకిస్థాన్ (పాకిస్థాన్)లో ఆర్థిక సంక్షోభం పొరుగున ఉన్న ఆఫ్ఘనిస్తాన్ (ఆఫ్ఘనిస్థాన్)కి వరంగా మారిందా? ఆఫ్ఘనిస్థాన్‌లోని తాలిబాన్ పాలకులు సంక్షోభాన్ని పెట్టుబడిగా పెట్టుకుని ఖజానా నింపుకుంటున్నారా? చాలా కథలు అవుననే అంటున్నాయి. మానవతా సంక్షోభం ఉన్నప్పటికీ, ఆఫ్ఘనిస్తాన్ ఆదాయం పరంగా పాకిస్తాన్ కంటే మెరుగ్గా ఉందని నివేదికలు వెల్లడిస్తున్నాయి. ఒకవైపు ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లోని వ్యాపారాల నుంచి భారీగా పన్నులు వసూలు చేస్తున్న తాలిబన్లు పాకిస్థాన్‌తో కలిసి ఉన్న డ్యూరాండ్ లైన్‌లో వస్తువులను రవాణా చేస్తున్న ట్రక్కుల నుంచి భారీగా కస్టమ్స్ డ్యూటీ వసూలు చేస్తున్నారు.

మీడియా నివేదికల ప్రకారం, తాలిబాన్లు సేకరించే ఆదాయంలో 60 శాతం ఆఫ్ఘనిస్తాన్ మరియు పాకిస్తాన్ మధ్య సరిహద్దులో ప్రయాణించే వాహనాల నుండి సేకరించబడుతుంది. 2021లో తాలిబాన్ కాబూల్‌ను స్వాధీనం చేసుకున్నప్పటి నుండి, మానవతా సంక్షోభం మరింత తీవ్రమైంది. దీంతో తాలిబన్లు భారీగా పన్నులు చెల్లించి వసూలు చేస్తున్నారు. 2022 మొదటి తొమ్మిది నెలల్లో తాలిబాన్ 136 బిలియన్ ఆఫ్ఘనిస్ ($1.5 బిలియన్లు) ఆదాయాన్ని సేకరించినట్లు గత నెలలో ప్రపంచ బ్యాంక్ నివేదిక వెల్లడించింది. ఇది గత సంవత్సరంలో కాబూల్ పాలకులు సేకరించిన మొత్తం ఆదాయానికి దాదాపు సమానం. US విరాళాలకు. ఆఫ్ఘనిస్తాన్ స్థిరమైన ఆదాయాన్ని సాధిస్తోందని ప్రపంచ బ్యాంక్ నివేదిక పేర్కొన్నట్లు AFP వార్తా సంస్థ తెలిపింది. అయితే, ఆఫ్ఘనిస్తాన్ జనాభాలో సగం మంది ఆకలితో అలమటిస్తున్నారని ఐక్యరాజ్యసమితి (UN) హెచ్చరించింది. తాలిబన్లు వసూలు చేస్తున్న పన్నుల వసూళ్లపై అనేక ప్రశ్నలు తలెత్తుతున్నాయని పేర్కొంది.

ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌కు వచ్చే వస్తువులలో ఎక్కువ భాగం ఆహారం, కాసావా, బంగాళాదుంపలు మరియు వరల్డ్ ప్రోగ్రామ్ (WFP) పిండి. పాకిస్థాన్‌లోకి వెళ్లే ట్రక్కుల్లో క్రోమైట్ మరియు బొగ్గు ఎక్కువగా లోడ్ అవుతాయి. రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం కారణంగా ప్రపంచ ఇంధన సంక్షోభం ఏర్పడిన సమయంలోనే పాకిస్థాన్ విదేశీ మారకద్రవ్య నిల్వలు క్షీణించాయి. దీంతో పాకిస్థాన్ తీవ్ర ఆర్థిక సంక్షోభంలో కూరుకుపోయింది. ఈ పరిస్థితిని తమకు అనుకూలంగా మార్చుకునేందుకు తాలిబన్లు ప్రయత్నిస్తున్నారు. దేశంలోని వాణిజ్య సంస్థల నుండి వసూలు చేసే పన్నులను పెంచడం మరియు వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ వెంబడి ప్రయాణించే కార్గో ట్రక్కుల నుండి భారీ కస్టమ్స్ సుంకాన్ని వసూలు చేయడం ద్వారా తాలిబాన్ పాలకులు పాకిస్తాన్ కంటే మెరుగైన స్థితిలో ఉన్నారని నివేదికలు సూచిస్తున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-10T19:54:46+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *