ఆహారం: ఆహారంతో ఆరోగ్యం ముడిపడి ఉంటుంది..! అంటే ఏంటి..!

వయస్సు, రోజువారీ జీవితం, నిద్రవేళలు, ఆరోగ్య సమస్యలు ఆధారంగా ఆహార నియమాలు పాటించాలి… తీసుకునే ఆహారంలో పోషకాల పరిమాణంపై కూడా అవగాహన ఉండాలి. ఉదయం నిద్రలేచిన గంటలోపు అల్పాహారం, రాత్రి పడుకున్న రెండు గంటలలోపు రాత్రి భోజనం ముగించాలి. ఆహారంలో ప్రొటీన్లు, కార్బోహైడ్రేట్లు, పీచుపదార్థాలు, విటమిన్లు, మినరల్స్ తదితర పోషకాలు సరిపోతాయో లేదో గమనించాలి. ముఖ్యంగా ఒమేగా 3 ఫ్యాటీ యాసిడ్స్ మరియు కాంప్లెక్స్ కార్బోహైడ్రేట్లకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి.

నిద్ర లేచిన గంటలోపే…

రాత్రి చివరి భోజనం తర్వాత కొనసాగించే ఉపవాసాన్ని ఉదయం నిద్రలేచిన గంటలోపు విరమించాలి. రాత్రి భోజనం 8 గంటలకు తీసుకుంటే, మరుసటి రోజు ఉదయం 8 గంటలకు 12 గంటల ఉపవాసాన్ని విరమించుకోవాలి. అయితే కాఫీ, టీలకు బదులు నానబెట్టిన బాదం, జీడిపప్పు, ఎండు ఖర్జూరం వంటి డ్రై ఫ్రూట్‌లను ఎంచుకోవాలి. వ్యాయామం చేసేవారు ఒక పండు తినవచ్చు. ఎక్కువ కేలరీలు అవసరమయ్యే జిమ్‌కు వెళ్లేవారు అరటిపండ్లను తినవచ్చు. నడిచేవారు డ్రై ఫ్రూట్స్ మరియు నట్స్ తినవచ్చు. అయితే, ఈ ఆహారాలను అల్పాహారంగా పరిగణించకూడదు. రోజు ప్రారంభించడానికి అవసరమైన శక్తిని అందించే కీలకమైన ఆహారంగా దీన్ని పరిగణించాలి. ఈ శక్తి సహజ పోషకాలను అందించే గింజలు మరియు డ్రై ఫ్రూట్స్ నుండి మాత్రమే వస్తుందని నిర్ధారించుకోవాలి మరియు కాఫీ మరియు టీ వంటి ప్రాసెస్ చేయబడిన ఆహారం నుండి కాదు. ఆ తర్వాత ఎవరైనా తమకు నచ్చిన స్థానిక అల్పాహారం తీసుకోవచ్చు.

భోజనం ఎలా…

అన్నం, పప్పు, కూర, పెరుగు, పెరుగు… ఇది తెలుగువారి ప్రధాన భోజనం. కానీ పూర్తిగా వండిన పదార్థాలతో పాటు కొన్ని పచ్చి కూరగాయలను కూడా భోజనంలో చేర్చుకోవాలి. తెల్ల బియ్యానికి బదులు దంపుడు బియ్యం, కొర్రలు, రాగులు, సామలు, ఉసిరి, గోధుమలు వంటి వాటిలో ఒకటి ప్రధానమైన ఆహారంగా ఉండాలి. అలాగే పొట్టుతో కూడిన కందిపప్పు, పెసరపప్పు, సెనగలు ఎంచుకోవాలి. ఆహారంలో ప్రోటీన్ మరియు కార్బోహైడ్రేట్లు సమానంగా ఉండేలా చూసుకోండి. పీచులకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి. పచ్చి కూరగాయలు, ఆకుకూరలు తీసుకోండి. నీటి కూరగాయలకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి. అలాగే సలాడ్‌తో ముందుగా భోజనాన్ని ప్రారంభించండి. ఆ తర్వాత పప్పు, కరివేపాకు మరియు చివరగా పెరుగుతో పూర్తి చేయాలి. అలాంటి ఆహారాన్ని అనుసరించగలిగితే, శరీరంలోకి ప్రవేశించే కేలరీలు మరియు పోషకాల గురించి ఆందోళన చెందాల్సిన అవసరం లేదు. పోషకాల భర్తీ దాని స్వంతదానిపై జరుగుతుంది.

బరువు పెరగడానికి…

బరువు పెరగాలంటే ప్రొటీన్లు ఎక్కువగా తినడం, కండరాల పరిమాణాన్ని పెంచే వెయిట్ ట్రైనింగ్ వ్యాయామాలు చేయడం తప్పనిసరి. ఊబకాయం ఉన్నవారు పాలిష్ చేయని ధాన్యాలు, బ్రౌన్ రైస్, జొన్నలు వంటి స్లో-రిలీజ్ కాంప్లెక్స్ కార్బోహైడ్రేట్‌లను తీసుకోవాలి. అలాగే ప్రతి మూడు గంటలకు తక్కువ పరిమాణంలో ఎక్కువసార్లు తినాలి.

పండ్లు ఎప్పుడు తినాలి

మనం సాధారణంగా భోజనం తర్వాత పండ్లు తింటుంటాం. అయితే నిజానికి పండ్లలోని పోషకాలను శరీరం పూర్తిగా గ్రహించాలంటే భోజనాల మధ్య పండ్లను తినడం అలవాటు చేసుకోవాలి. ఉదయం అల్పాహారానికి ముందు పండ్లు కూడా తినవచ్చు. పండ్లు మరియు గింజలు కూడా కలిసి తినవచ్చు. వీలైతే ఒకేసారి ఒక రకమైన పండ్లను మాత్రమే తినండి. పైనాపిల్ మరియు ద్రాక్ష వంటి పండ్లు ఆమ్ల స్వభావం కలిగి ఉంటాయి. కాబట్టి వాటిని ఇతర పండ్లతోపాటు తినాలి.

కాఫీలు, టీలు, గ్రీన్ టీలు పరిమితంగా…

వీటిలో సహజసిద్ధమైన యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు ఉన్నప్పటికీ వీటిలో ఉండే కెఫిన్ నేరుగా రక్తంలో కలిసిపోయి హృదయ స్పందన రేటును పెంచుతుంది. శరీరంలో శక్తి సహజంగా పునరుజ్జీవింపబడాలి. కెఫిన్‌తో శక్తిని పొందడం సరైంది కాదు. పంచదార కాఫీలు, టీలు, హనీడ్యూ గ్రీన్ టీలు… వాటికి బానిసలుగా మారడానికి కారణాలు. వీటిని తాగే అలవాటున్న వారికి ఆ తీపిని తొలగిస్తే అంతగా తాగలేరు. ఈ వాస్తవాన్ని అర్థం చేసుకుంటే, వారు రోజుకు రెండుసార్లు ఉదయం మరియు సాయంత్రం రెండు కప్పులకు పరిమితం చేయాలి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *