ఇన్ఫీ లాభం రూ.5,945 కోట్లు ఇన్ఫీ లాభం రూ.5,945 కోట్లు

క్యూ1లో 11% వృద్ధి – రూ. 37,933 కోట్ల ఆదాయం

2023-24 ఆదాయ వృద్ధి అంచనా 1-3.5%కి తగ్గింది

బెంగళూరు: దేశీయ ఐటీ దిగ్గజం ఇన్ఫోసిస్ లాభం మార్కెట్ అంచనాలకు తగ్గట్టుగానే ఉంది. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24) జూన్‌తో ముగిసిన మొదటి త్రైమాసికం (క్యూ1)లో కంపెనీ ఏకీకృత నికర లాభం రూ.5,945 కోట్లుగా ప్రకటించింది. గత ఆర్థిక సంవత్సరం లాభం రూ.5,362 కోట్లతో పోలిస్తే, వృద్ధి 11 శాతం పెరిగినప్పటికీ మార్కెట్ అంచనాల కంటే తక్కువగానే ఉంది. గత మూడు నెలలుగా, ఇన్ఫీ ఆదాయం వార్షిక ప్రాతిపదికన 10 శాతం వృద్ధితో రూ.37,933 కోట్లకు చేరుకుంది. ఇది మార్కెట్ అంచనాలను మించిపోయింది. అయితే, అంతర్జాతీయ ఆర్థిక అనిశ్చితి నేపథ్యంలో 2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరానికి ఆదాయ వృద్ధి అంచనాను 1-3.5 శాతానికి తగ్గిస్తున్నట్లు కంపెనీ ప్రకటించింది. ఇది గతంలో అంచనా వేసిన 4-7 శాతం వృద్ధి కంటే చాలా తక్కువ. ఇదిలా ఉండగా, నిర్వహణ లాభాల అంచనా 20-22 శాతం వద్ద ఎలాంటి మార్పు లేకుండా ఉంది. ఈ మార్చితో ముగిసిన త్రైమాసికంతో పోలిస్తే గత మూడు నెలల లాభంలో 3 శాతం తగ్గింది. ఆదాయం 1.31 శాతం మాత్రమే వృద్ధిని నమోదు చేసింది.

మరిన్ని ముఖ్యాంశాలు..

  • ఏప్రిల్-జూన్ మధ్యకాలంలో ఇన్ఫోసిస్ 230 కోట్ల డాలర్ల విలువైన భారీ ఒప్పందాలను కుదుర్చుకోగలిగిందని, ఈ ఒప్పందాలు భవిష్యత్ వృద్ధికి పునాది వేయగలవని ఇన్ఫోసిస్ సీఈవో సలీల్ పరేఖ్ తెలిపారు. తమ ఉత్పాదక AI సామర్థ్యాలు పెరుగుతున్నాయని, ఈ విభాగంలో కంపెనీకి 80 మంది యాక్టివ్ క్లయింట్లు ఉన్నారని ఆయన తెలిపారు.

  • రంగాల వారీగా చూస్తే, ఇన్ఫీ కీలక ఆర్థిక సేవల విభాగం నుంచి ఆదాయ వృద్ధి ఏడాది ప్రాతిపదికన 4.7 శాతం క్షీణించగా, కమ్యూనికేషన్ల రంగం నుంచి వచ్చే ఆదాయం 6.1 శాతం క్షీణించింది. తయారీ, లైఫ్ సైన్సెస్ రంగాల ఆదాయంలో రెండంకెల వృద్ధి నమోదైంది.

  • మార్కెట్ వారీగా చూస్తే ఐటీ రంగానికి కీలకమైన ఉత్తర అమెరికా ఆదాయంలో కేవలం 2.3 శాతం వృద్ధి మాత్రమే నమోదైంది. యూరప్ ఆదాయం 11 శాతం పెరిగింది.

  • జూన్ 30 నాటికి కంపెనీ మొత్తం ఉద్యోగుల సంఖ్య 6,940 తగ్గి 3,36,294కి చేరుకుంది. కంపెనీ ఉద్యోగుల సంఖ్య తగ్గడం వరుసగా ఇది రెండో త్రైమాసికం. అంతేకాకుండా, ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో ఫ్రెషర్స్ రిక్రూట్‌మెంట్‌కు సంబంధించి కంపెనీ ఎలాంటి సమాచారాన్ని అందించలేదు.

  • మార్చి త్రైమాసికంలో 20.9 శాతంగా నమోదైన ఉద్యోగుల వలస (అట్రిషన్) రేటు జూన్ త్రైమాసికంలో 17.3 శాతానికి తగ్గింది.

  • గురువారం బిఎస్‌ఇలో ఇన్ఫోసిస్ షేర్లు 1.73 శాతం నష్టపోయి రూ.1,448.85 వద్ద ముగిశాయి.

జూన్ త్రైమాసికంలో కంపెనీ మెరుగైన ఫలితాలు నమోదు చేసి భారీ మెగా డీల్స్‌ను దక్కించుకుంది. కానీ, కొన్ని ఒప్పందాలపై సంతకాలు మరియు అమలు తేదీ ఆలస్యం అవుతోంది. దీని ప్రకారం, ఈ మెగా డీల్స్ ద్వారా వచ్చే ఆదాయం రాబోయే త్రైమాసికాల్లో అందుబాటులో ఉంటుంది. గత త్రైమాసికంలో కొన్ని రంగాల నుంచి వచ్చిన ఆర్డర్లపై ప్రభావం పడింది. ఆ రంగాలలోని క్లయింట్లు తమ పరివర్తన ప్రణాళికలను వాయిదా వేస్తున్నారు మరియు వారి నిర్ణయాత్మక వేగం కూడా మందగించింది.

సలీల్ పరేఖ్,

CEO, ఇన్ఫోసిస్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-21T01:40:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *