ఈ ఏడాది ‘కారు’కి పెద్ద బ్రేక్!

  • తగ్గుతున్న అమ్మకాల వృద్ధి రేటు

  • ధరలు, PV పరిశ్రమ కోసం ద్రవ్యోల్బణం సె

  • లగ్జరీ కార్లంటే క్రేజ్

  • కొత్త మోడళ్లను ఆకర్షించేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారు

హైదరాబాద్ (ఆంధ్రజ్యోతి బిజినెస్): ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో ప్యాసింజర్ వాహనాల (పివి) విక్రయాల్లో వృద్ధి మందగించనుంది. వాహనాల ధరలు, వడ్డీ రేట్లు పెరగడం, వర్షపాతం లేకపోవడం తదితర అంశాలు పీవీ విక్రయాలపై ప్రతికూల ప్రభావం చూపుతాయి. అయితే.. కంపెనీల ఆర్డర్ బుక్, సెమీ కండక్టర్ల సరఫరా వ్యవస్థలో మెరుగుదల, కొత్త మోడళ్లను విడుదల చేయడం, స్పోర్ట్స్ యుటిలిటీ వెహికల్స్ (ఎస్‌యూవీ)కి డిమాండ్ పెరగడం వంటివి పరిశ్రమకు అమ్మకాల పరంగా ఉపశమనం కలిగిస్తాయి. గతేడాదితో పోలిస్తే గత ఆర్థిక సంవత్సరంలో పీవీ విక్రయాలు 24.8 శాతం పెరిగాయి.

అంతకుముందు ఆర్థిక సంవత్సరంలో ఇది 17.1 శాతం పెరిగింది. ఇందుకు భిన్నంగా ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో పీవీ విక్రయాల్లో వృద్ధి 7-9 శాతానికి పరిమితం కావచ్చని పరిశ్రమ వర్గాలు అంచనా వేస్తున్నాయి. జూన్‌తో ముగిసిన మూడు నెలల్లో PV అమ్మకాలు 2.6 శాతం మాత్రమే పెరిగాయి. ఈ నేపథ్యంలో కొత్త మోడళ్లను ప్రవేశపెట్టి విక్రయాలు పెంచుకోవాలని కంపెనీలు భావిస్తున్నాయి.

యుటిలిటీ వాహనాల్లో కూడా..

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో యుటిలిటీ వాహనాల అమ్మకాల వృద్ధి కూడా 9-11 శాతానికి తగ్గనుంది. యుటిలిటీ వాహనాల విక్రయాలు గత ఆర్థిక సంవత్సరంలో 33.2 శాతం, అంతకు ముందు ఏడాది కాలంలో 41 శాతం పెరిగాయి. దాదాపు పదేళ్ల క్రితం మొత్తం ప్యాసింజర్ వాహనాల విక్రయాల్లో యుటిలిటీ వాహనాల వాటా 10-15 శాతం ఉండగా, ప్రస్తుతం అది దాదాపు 50 శాతానికి చేరుకుందని, ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో యుటిలిటీ వాహనాల అమ్మకాల వృద్ధి తగ్గుముఖం పడుతుందని పరిశ్రమ వర్గాలు చెబుతున్నాయి. మొత్తం ప్యాసింజర్ వాహనాల అమ్మకాల వృద్ధి తగ్గడానికి కూడా కారణం.

లక్ష ఎలక్ట్రిక్ కార్ల విక్రయం..

ఎలక్ట్రిక్ కార్ల వినియోగం పెరుగుతున్నందున ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో లక్ష ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలను విక్రయించే అవకాశం ఉంది. ఎలక్ట్రిక్ కార్ల నెలవారీ అమ్మకాలు క్రమంగా పెరుగుతున్నాయి. గత రెండేళ్లలో ఎలక్ట్రిక్ కార్ల నెలవారీ విక్రయాలు 1,000 కార్ల నుంచి 8,000 కార్లకు పెరిగాయి. భవిష్యత్తులోనూ ఎలక్ట్రిక్ కార్ల విక్రయాలు పెరుగుతాయని అంచనా. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో కూడా ప్రీమియం మరియు లగ్జరీ మోడళ్లకు డిమాండ్ ఆశాజనకంగా ఉండే అవకాశం ఉంది. 2023 సాధారణ సంవత్సరం మొదటి అర్ధభాగంలో, లగ్జరీ కార్ల విభాగంలోని ప్రధాన కంపెనీలు, Mercedes-Benz, BMW మరియు Audi రికార్డు అమ్మకాలను నమోదు చేశాయి. మెర్సిడెస్ బెంజ్ మొదటి ఆరు నెలల్లో 8,528 కార్లను విక్రయించింది. గత ఏడాది ఇదే కాలంతో పోలిస్తే మెర్సిడెస్ అమ్మకాలు 13 శాతం పెరిగాయి. ఆడి అమ్మకాలు 1,765 కార్ల నుండి 3,474 కార్లకు 97 శాతం పెరిగాయి. BMW రికార్డు స్థాయిలో 5,867 కార్లను విక్రయించింది. అదే సమయంలో, ఎంట్రీ లెవల్ (MT-స్థాయి) కార్ల వడ్డీ రేట్లు మరియు ద్రవ్యోల్బణం కొనసాగుతాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-23T02:30:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *