ఐ కేర్ ఫుల్ : వేసవిలో ఇలాంటి సమస్యలు వస్తాయని మీకు తెలుసా!

వేసవిలో నీటి కొరత కారణంగా కొన్ని రకాల వైరస్‌లు వ్యాప్తి చెందుతాయి. వీటిలో ప్రధానంగా కళ్లను లక్ష్యంగా చేసుకునే వైరస్‌లు ఉన్నాయి. అంటే…

కంటి చూపు: కంటి ఇన్ఫెక్షన్‌కు కారణమయ్యే వైరల్ కంజక్టివిటిస్ అనే వైరస్ వేసవిలో చురుకుగా వ్యాపిస్తుంది. ఈ ఇన్ఫెక్షన్ వల్ల కళ్లు ఎర్రగా, నీళ్లతో, దురదగా, కుట్టడం వల్ల ఇతరులకు సులభంగా వ్యాపిస్తుంది. కంటికి ఇన్ఫెక్షన్ రాకుండా పరిశుభ్రత పాటించాలి. మరీ ముఖ్యంగా, ఈ వైరస్ స్పర్శ ద్వారా వ్యాపిస్తుంది. కాబట్టి తరచుగా చేతులు కడుక్కోవాలి. కళ్లను మంచినీటితో కడుక్కోవాలి. అలాగే వాడిన రుమాలు, తువ్వాలు ఇతరులతో పంచుకోకూడదు. ఇతరులు ఉపయోగించిన వాటిని ఉపయోగించవద్దు. వైద్యులు సూచించిన యాంటీబయాటిక్ ఐ డ్రాప్స్ వాడాలి. కంటి శుక్లాలను నిర్లక్ష్యం చేస్తే కార్నియా దెబ్బతింటుంది మరియు నెలల తరబడి సమస్యలు వస్తాయి.

వైరల్ కెరాటిటిస్: కనురెప్పలు సాధారణంగా నిర్లక్ష్యం చేయబడతాయి. మూడు రోజుల వేధింపులు మనల్ని ఒంటరిగా వదిలివేస్తాయనే నమ్మకంతో వ్యవహరిస్తున్నాం. కానీ కండ్లకలకకు కారణమయ్యే వైరస్ల రకాలు కూడా ఉన్నాయి. కొన్ని వైరస్‌లు దీర్ఘకాలిక కంటి చికాకును కలిగిస్తాయి. ఇది జరిగితే, కార్నియా వైరస్ వల్ల దెబ్బతింటుంది మరియు వైరల్ కెరాటైటిస్ అనే సమస్యతో బాధపడుతున్నాము. కాబట్టి, కండ్లకలక సోకిన వెంటనే, కంటి వైద్యుడిని కలిసి పరీక్షించి, యాంటీ వైరల్ చికిత్స ప్రారంభించాలి.

స్టై: కనురెప్పల అంచులలో ఎర్రటి పుండ్లు ఏర్పడతాయి. వేసవిలో ఈ సమస్య ఎక్కువగా ఉంటుంది కాబట్టి మామిడి పండ్లను తింటే పుండ్లు వస్తాయని నమ్ముతారు. కానీ ఇది ఒక పురాణం. ఇది అపరిశుభ్రమైన చేతులతో కళ్లను తాకడం వల్ల వచ్చే బ్యాక్టీరియా ఇన్ఫెక్షన్. కొందరికి చుండ్రు సమస్య ఉంటుంది. వేసవిలో, ఈ సమస్య మరింత అభివృద్ధి చెందుతుంది మరియు వేడి చెమట ద్వారా కళ్ళలోకి ప్రవేశించడం ద్వారా ఇన్ఫెక్షన్ ప్రారంభమవుతుంది. ఇలా జరగకుండా ఉండాలంటే చుండ్రుని వదిలించుకుని చేతులు శుభ్రంగా ఉంచుకోవాలి. శరీర శుభ్రత పాటించాలి.

పొడి మంచు: వేసవిలో ఎయిర్ కండీషనర్లను ఎక్కువగా ఉపయోగిస్తారు. దాంతో కళ్లు పొడిబారిపోతాయి. దాంతో కళ్ల మంటలు మొదలవుతాయి. ఈ సమస్యను లూబ్రికేటింగ్ డ్రాప్స్‌తో సరిదిద్దవచ్చు.

స్విమ్మింగ్ పూల్ లో…

వేసవిలో మనం సాధారణంగా స్విమ్మింగ్ పూల్‌లో ఈత కొట్టడానికి వెళ్తాము. స్విమ్మింగ్ పూల్ నీటిలో క్లోరిన్ ఉంటుంది. అదనంగా, అనేక రకాల వైరస్లు మరియు బ్యాక్టీరియా కూడా ఉండవచ్చు. ఇవేవీ కళ్లలోకి రాకుండా స్విమ్మింగ్ గాగుల్స్ తప్పనిసరిగా ధరించాలి.

కంటి ఉపశమనం

  • వేసవి తాపం వల్ల కళ్లు మండుతున్నాయంటే కొన్ని చిట్కాలు పాటించండి. అంటే…

  • చల్లటి నీటిలో దూదిని నానబెట్టి, మూసిన కనురెప్పల మీద ఉంచండి.

  • చల్లటి నీళ్లతో కళ్లను కూడా కడుక్కోవడం వల్ల ఉపశమనం కలుగుతుంది.

  • కనురెప్పల మీద చక్రాల పురుగును పూయడం వల్ల బ్యాక్టీరియా ఇన్ఫెక్షన్ వస్తుంది. కాబట్టి జాగ్రత్తగా ఉండండి.

  • ఉపయోగించిన టీబ్యాగ్‌లను కళ్ళు మూసుకుని ఉంచవచ్చు.

  • ఫ్రిజ్ లో చల్లార్చి కళ్లపై పెట్టుకునే ఐ ప్యాక్ లు మార్కెట్ లో లభిస్తున్నాయి. వాటిని కూడా ఉపయోగించవచ్చు.

కూలింగ్ గ్లాసెస్ తప్పనిసరి!

ఎండ, వేడి, అతినీలలోహిత కిరణాలు, రేడియేషన్… వీటన్నింటి నుంచి కళ్లను కాపాడుకోవాలంటే చల్లని గాజులు ధరించాలి. సాధారణంగా మార్కెట్‌లో చాలా రకాల కూలింగ్‌ గ్లాసెస్‌ అందుబాటులో ఉంటాయి. అవి చౌకగా మరియు ఖరీదైనవి. వీటిలో ఏది కొనాలి? అనే విషయంలో అయోమయంలో ఉన్నాం. అయితే చలువ గాజులు దేనితోనైనా కళ్లకు రక్షణ కల్పిస్తాయి. అయితే UV కిరణాలను నిరోధించే ‘UV రక్షణ’ వారికి ఉందా? అనేది తెలియాలి. చవకైన బ్రాండెడ్ గ్లాసులతో పోలిస్తే, ప్రముఖ కంపెనీల ఖరీదైన ఉత్పత్తులు ఈ సినిమా పరంగా నాణ్యతా ప్రమాణాలకు అనుగుణంగా ఉంటాయి. కాబట్టి మీ కళ్లకు పూర్తి రక్షణ కావాలంటే ప్రతి ఒక్కరూ నాణ్యమైన కూలింగ్ గ్లాసులను ఎంచుకోవాలి. తక్కువ ధరకు అద్దాలు కొనేటపుడు లెన్స్ నాణ్యతను పరిశీలించాలి. విజర్ ఉన్నవారు సూర్యరశ్మికి గురైనప్పుడు నల్లగా మారే ‘ఫోటోక్రోమ్’ను ఎంచుకోవాలి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *