ఒత్తిడి: ఈ జాగ్రత్తలు పాటిస్తే ఒత్తిడిని తగ్గించుకోవచ్చు!

ఈ ఇరవై ఒకటవ శతాబ్దంలో ఎక్కువగా వినిపిస్తున్న పదం ‘ఒత్తిడి’. మన శరీరంలో అడ్రినలిన్ మరియు కార్టిసాల్ హార్మోన్లు విడుదల కావడం వల్ల ఈ ఒత్తిడి ఏర్పడుతుంది. మనం ఒత్తిడికి గురికావడం ఎలాగో తెలుసుకుంటే దాన్ని ఎలా తగ్గించుకోవాలో తెలుస్తుంది. ఇలా కొంచెం జాగ్రత్తలు తీసుకుంటే ఒత్తిడిని అదుపులో ఉంచుకోవచ్చు.

ఒత్తిడి అనేక రూపాల్లో వస్తుంది. వాటిలో మొదటిది ‘పర్యావరణ ఒత్తిడి’. ఇది మన చుట్టూ ఉన్న వాతావరణం, శబ్దం, కాలుష్యం మరియు ఉష్ణోగ్రత వల్ల వస్తుంది. రెండవది వ్యక్తిగత ఒత్తిడి. ఒక వ్యక్తి ఆర్థిక సమస్యలు, ఇంటి సమస్యలు, కొత్త నగరానికి వెళ్లడం, కొత్త ఉద్యోగంలో చేరడం వంటి సమస్యలను ఎదుర్కొంటాడు. మూడవది పని ఒత్తిడి. ఆఫీసులో లక్ష్యాలను నిర్దేశించుకోవడం, పని ఒత్తిడి, డెడ్‌లైన్‌లు, సహోద్యోగులతో విభేదాలు.. చివరిది ఆరోగ్య ఒత్తిడి. వీటిలో దీర్ఘకాలిక సమస్యలు, నొప్పులు, ఇతర ఆరోగ్య సమస్యలు, వైకల్యం, మానసిక సమస్యలు ఉన్నాయి. అనేక రకాల ఒత్తిడి చాలా ఇబ్బందికరంగా ఉంటుంది. అయితే ఒత్తిడి నిర్వహణ చిట్కాలను తెలుసుకోవడం చాలా ముఖ్యం.

ఇలా తగ్గుతుంది..

మీ ఒత్తిడి ఎక్కడ నుండి వస్తుందో మొదట మీరు తెలుసుకోవాలి. తదనుగుణంగా నివారణ చర్యలు చేపట్టాలి. ఇది స్వయంచాలకంగా తగ్గుతుంది. సరైన పోషకాహారం మరియు తగినంత నిద్ర ఒత్తిడిని గణనీయంగా తగ్గిస్తుంది. సంతోషంగా ఉండటం, ప్రకృతితో గడపడం వంటి స్వీయ జాగ్రత్తలు మంచి ఫలితాలను ఇస్తాయి. ఒంటరిగా కాకుండా ప్రజలతో కలిసి ఉండడం నేర్చుకోండి. ప్రస్తుత క్షణాన్ని ఆస్వాదించడానికి ప్రస్తుత మనస్సు ఉండాలి. రోజు సరిగ్గా ప్లాన్ చేసుకోవడం వల్ల ఒత్తిడి తగ్గుతుంది. శారీరక వ్యాయామాలు చేయడం వల్ల ఎండార్ఫిన్‌లు విడుదలై ఒత్తిడి తగ్గుతుంది. యోగా, మెడిటేషన్ వంటివి చేస్తుంటే స్ట్రెస్ మేనేజ్ మెంట్ చేస్తున్నట్లు అర్థం. ప్రధానంగా ఒత్తిడిని అధిగమించేందుకు నిపుణుల సలహా తీసుకోవడం కూడా మంచిది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *