క్రెడిట్ కార్డ్ ఖర్చులో కొత్త రికార్డు

మే నెలలో 1.4 లక్షల కోట్లు

కార్డుపై సగటు ఖర్చు రూ.16,144

న్యూఢిల్లీ: దేశంలో క్రెడిట్ కార్డ్ వ్యయం మే నెలలో రికార్డు స్థాయికి చేరుకుంది. క్రెడిట్ కార్డుల కోసం ప్రజలు గరిష్ఠంగా రూ.1.4 లక్షల కోట్లు ఖర్చు చేశారు. క్రెడిట్ కార్డ్ ఖర్చులు గత ఏడాది పొడవునా పరిమిత పరిధిలో హెచ్చుతగ్గులకు లోనయ్యాయి. నెలవారీ సగటు వృద్ధి 5 శాతం మాత్రమే. ఈ ఏడాది జనవరి నుంచి క్రెడిట్ కార్డ్ ఖర్చులు క్రమంగా పెరుగుతున్నాయి. భారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ (RBI) డేటా ప్రకారం, మే నెలలో వినియోగంలో ఉన్న కార్డుల సంఖ్య 50 లక్షలకు పైగా పెరిగి 8.74 కోట్లకు చేరుకుంది. ఇది చారిత్రక గరిష్టం. కొత్తగా చేర్చిన కార్డుల్లో ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి రెండు నెలల్లోనే 20 లక్షలు వినియోగంలోకి వచ్చాయి.

ఏడాది పొడవునా, క్రెడిట్ కార్డ్ వ్యయం రూ.1.1 నుండి రూ.1.2 లక్షల కోట్ల పరిధిలో ఉంది మరియు మేలో రూ.1.4 లక్షల కోట్ల చరిత్రాత్మక గరిష్ట స్థాయికి చేరుకుంది. క్రెడిట్ కార్డ్‌ల సగటు వ్యయం రూ.16,144 వద్ద మరో చరిత్రాత్మక గరిష్టాన్ని తాకింది.

హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ అగ్రస్థానంలో ఉంది

బ్యాంకింగ్ దిగ్గజం HDFC బ్యాంక్ మే నెలలో 1.81 కోట్ల కార్డులతో బ్యాంకింగ్ రంగంలో అగ్రస్థానంలో ఉంది. మొత్తం పరిశ్రమలో రాబడుల్లో 28.5 శాతం వాటాతో ఆ విభాగంలోనూ అగ్రస్థానంలో నిలిచింది. 1.71 కోట్ల కార్డులతో ఎస్‌బీఐ, 1.45 కోట్ల కార్డులతో ఐసీఐసీఐ బ్యాంక్, 1.25 కోట్ల కార్డులతో యాక్సిస్ బ్యాంక్ తర్వాతి స్థానాల్లో ఉన్నాయి. యాక్సిస్ బ్యాంక్ ఇటీవలే సిటీ బ్యాంక్ క్రెడిట్ కార్డ్ వ్యాపారాన్ని కొనుగోలు చేసింది. సిటీ బ్యాంక్‌లో 1,62,150 యాక్టివ్ క్రెడిట్ కార్డ్‌లు ఉన్నాయి.

బకాయిలు పెరుగుతున్నాయి…

బ్యాంకుల క్రెడిట్ కార్డుల పోర్ట్‌ఫోలియోలో మొండి బకాయిలు క్రమంగా పెరుగుతున్నట్లు TransUnion CIBIL నివేదిక తెలియజేస్తోంది. ఈ ఏడాది మార్చి నుంచి మొండి బకాయిలు 0.66% పెరిగి 2.94%కి చేరాయి. భద్రత లేని రుణాలపై ఆర్‌బీఐ ఇటీవల ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. క్రెడిట్ కార్డులు, వ్యక్తిగత రుణ బకాయిలు వేగంగా పెరుగుతున్నాయని హెచ్చరించింది. రుణ వృద్ధి దృష్ట్యా, ఈ ఏడాది మార్చి నాటికి, క్రెడిట్ కార్డులపై 34% మరియు వ్యక్తిగత రుణాలపై 29% బకాయిలు వసూలు చేయాలని గణాంకాలు చెబుతున్నాయి.

నెలవారీ కార్డుల వినియోగం

జనవరి 8.24 కోట్లు

ఫిబ్రవరి 8.33 కోట్లు

మార్చి 8.53 కోట్లు

ఏప్రిల్ 8.65 కోట్లు

మే 8.74 కోట్లు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-17T01:32:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *