గురుకుల ఉపాధ్యాయుల ప్రత్యేకం: ఇద్దరిపైనా ప్రశ్నలు తలెత్తే అవకాశం ఉంది

సహజంగా, సాహిత్యం మానవ సృజనాత్మకతకు కొలమానంగా గుర్తించబడుతుంది. నాగరికత ఉత్పత్తి సాధనాలకు ప్రతీక అయితే, సంస్కృతి మానవ జీవితానికి అద్దం లాంటిది. ప్రతి పోటీ పరీక్షలో సమాజ నాగరికత, సంస్కృతిపై ప్రశ్నలు అడుగుతారు. తెలంగాణ పబ్లిక్ సర్వీస్ మరియు గురుకుల బోర్డు సిలబస్‌లో తెలంగాణ సాహిత్యానికి ప్రాధాన్యత ఇచ్చారు.

తెలంగాణలో తెలుగు భాష పుట్టుక, అభివృద్ధి గురించి చర్చించడమే ఈ వ్యాసం ఉద్దేశం. ఈ వ్యాసం ఆధునిక యుగం ప్రారంభానికి ముందు ఈ భౌగోళిక ప్రాంతంలో సాహిత్యం యొక్క పరిణామాన్ని చర్చిస్తుంది. తెలుగు భాషకు ప్రాచీన గోండు భాషలో మూలాలు ఉన్నాయి. ప్రాథమికంగా ఇది ద్రావిడ భాషా కుటుంబానికి చెందినది (తెలుగు, తమిళం, కన్నడ, మలయాళం).

బ్రిటీష్ వలసవాద చరిత్రకారుడి ప్రకారం, తెలుగు భాష ద్రావిడ భాషా కుటుంబంలో మూలాలను కలిగి ఉంది. బ్రాహ్మీ లిపి తెలుగు లిపికి సంబంధించినది. తెలుగు భాష ‘అజంత భాష’ (అచ్చుతో ముగుస్తుంది)గా గుర్తించబడింది. దీనిని తూర్పు ఇటాలియన్ అని కూడా అంటారు. దీనికి రెండు వేల సంవత్సరాల చరిత్ర ఉంది. తెలుగు సాహిత్యం బౌద్ధం మరియు జైన మతాల ప్రభావంతో ఉంది. తెలుగు భాషా సాహిత్యానికి వేల సంవత్సరాల చరిత్ర ఉంది. తెలుగు భాషలోని అక్షరాలు బ్రాహ్మీ లిపి నుండి ఉద్భవించాయి. తెలంగాణలో మొదటగా తెలుగు వాడుకలోకి వచ్చింది. కరీంనగర్ జిల్లాలోని కోటి లింగాల తవ్వకాల్లో లభించిన నాణేలపై గోబాధ, నరన, సిరివాయన, కంపాయన అనే పదాలు లభించాయి. ఇవి తెలుగులో మొదటి పదాలు. మొదటి అక్షరం ‘న’. నరన అంటే నర. తర్వాత క్రమంగా ఇతర ప్రాంతాలకు విస్తరించింది.

1వ శతాబ్దం నుంచి 10వ శతాబ్దం వరకు తెలంగాణ సాహిత్య చరిత్ర

మొదటి శతాబ్దంలో సాతాను భాష ఉపయోగించబడింది. ‘బృత్కథ’ను గుణాద్యుడు పైశాచిక భాషలో రచించాడు. ‘గాథాసప్తశతి’ ప్రాకృత భాషలో వ్రాయబడింది. ఇక్ష్వాకుల కాలంలో జైనమత ప్రభావంతో నయసేనుడు ‘దైవామృతం’ రచించాడు. విష్ణు కుండినుల మొదటి గోవింద వర్మ ‘చైతన్యపురి శాసనం’ ప్రాకృతంలో ఉంది. రెండవ మాధవవర్మ కాలంలో ‘జనశ్రేయ ఛంధోవిచ్చిత్తి’ సంస్కృతంలో ఉంది. వేములవాడ, ముదిగొండ చాళుక్యుల కాలంలో తెలుగు విలసిల్లింది. ముదిగొండ చాళుక్య రాజు నిరవద్యుడు రచించిన ‘కొరవి శాసనం’ మొదటి గద్య శాసనం.

వేములవాడ చాళుక్య రాజు రెండవ అరికేసరి పాలనలో జీన వల్లభుడి కావ్య శాసనం ‘కురిక్యాల శాసనం’ మొదటి పద్యం.

వేములవాడ II అరికేసరి కాలంలో, మొదటి కన్నడ కవి పంపకవి ఆదిపురాణం (జైన పురాణం) మరియు విక్రమార్జున విజయాలను రచించాడు. పంప, పొన్న, రన్నలను కన్నడ కవిత్వం అంటారు. ధర్మపురి గ్రామాన్ని పంప కవికి కానుకగా ఇచ్చారు.

వేములవాడ చాళుక్యుల కాలంలో వాగరాజు ఆస్థాన కవి మరియు ‘సోమరాజు సోమదేవర సూరి’ మరియు ‘నీతి అమృతం’ మొదలైన వాటిని రచించాడు. అతను జైన గురువు.

బద్దెన సుమతీ శతకం రచించాడు. పొన్నకవి కన్నడ భాషలో ‘గదాయుద్ధము’ రచించాడు. ఇది కళ్యాణి చాళుక్యుల చరిత్రను వివరిస్తుంది.

జనగామ జల్లాలోని గూడూరు గ్రామంలోని ‘గూడూరు శాసనం’ తొలి తెలుగు వృత్త కావ్య/కావ్య శాసనం. ఇది మల్లేశ్వర స్వామికి నివాళిగా ‘విర్యాల కుమార స్వామి’ రచించారు. దీంతో కాకతీయుల చరిత్ర వెలుగులోకి వచ్చింది.

తెలంగాణ చరిత్రలో 1 నుంచి 10వ శతాబ్దాల కాలంలో జైనమతం చాలా ప్రభావం చూపింది. కాబట్టి ఈ సాహిత్యం జైన సాహిత్యంగా గుర్తింపు పొందింది.

శివ సాహిత్యం

11, 12 శతాబ్దాలలో బసవేశ్వరుని ప్రభావంతో తెలంగాణలో శైవం వ్యాపించింది. పండిత మల్లిఖార్జున సాహిత్యంలో శివత్వానికి పునాది వేశారు. ‘శివతత్వ సారం’ రచించాడు. ఈ వాదనలో ముగ్గురు ముఖ్యమైన కవులున్నారు. వాటిని పండిత త్రయం అంటారు. వారు… మల్లిఖార్జున పండితుడు, శ్రీపతి పండితుడు, శివలెంకి మంచన పండితుడు. పాల్కురికి సోమనాధుడు వారిచే ప్రభావితుడయ్యాడు.

పాల్కుర్కి సోమనాధ: తెలుగు భాషా సాహిత్యానికి ఆద్యుడు అని చెప్పుకోవచ్చు. తెలుగు సాహిత్యంలో ఎన్నో ప్రయోగాలు చేశారు. తెలుగులో తొలి దేశీ పురాణం, చరిత్ర కావ్యం, శతకాన్ని రచించాడు. తెలుగు, కన్నడ, సంస్కృతంలో 30కి పైగా రచనలు చేశారు. చతుర్వేద సారం, అనుభవ సారం, బసవ పురాణం, వృష-దీపశతకం (బసవోధారణ), బసవ ఉచారణ, బసవ రగడ, పండితారాధ్య చరిత్ర మొదలైనవి ఆయన రచనలు.

కాకతీయుల పాలనలో సాహిత్య వ్యాసాలు

1. ధర్మం యొక్క సారాంశం – రుద్రదేవుడు

2. శివయోగ సారాంశం – కొలను గణపతి దేవుడు

3. నృత్య రత్నావళి – జయప సేనాని

4. గీతా రత్నావళి – జయప సేనాని

5. వాయిద్య రత్నావళి – జయప సేనాని

6. పురుషార్థ సారము – సిద్ధ దేవయ్య

7. జీనేంద్ర కళ్యాణ అభివృద్ధి – అప్పయ్య చార్యుడు

బసవేశ్వరుని వల్ల కాకతీయుల పాలన అంతటా శైవం వ్యాపించింది. తరువాతి కాలంలో వైష్ణవం వ్యాప్తి చెందడంతో, దాని ప్రభావం సాహిత్యంలో కూడా ప్రవేశించింది.

గోన బుద్దారెడ్డి: ఇతడు రంగనాథ రామాయణాన్ని రచించాడు, అది ద్వితీయ రామాయణం. తెలుగులో ఇదే తొలి రామాయణం. ఆయన కుమారులు కాచంరెడ్డి, విఠల్ రెడ్డి ఉత్తర రామాయణం రచించారు. ఆయన కుమార్తె కుప్పాంబ కాకతీయుల కాలంలో సైనికాధికారి ముత్యాల గుండ భార్య. ఆమె మహబూబ్ నగర్ జిల్లా భూత్పూర్ సమీపంలో ‘భూతపూర్ శాసనం’ రాసింది.

మొలక: స్ర్తి ఒక కుమ్మరి (కులం) కుటుంబంలో జన్మించింది. మొల్ల రామాయణం రచించాడు. ఇది స్త్రీలు రచించిన మొదటి రామాయణం.

హులక్కి భాస్కరుడు తెలుగులో మొదటి కావ్య రామాయణాన్ని రచించాడు. దీనిని భాస్కర రామాయణం అంటారు.

కొంతమంది చరిత్రకారుల అభిప్రాయం ప్రకారం, అయోధ్యకాండను రెండవ ప్రతాపరుద్రుడు రచించాడు. విద్యానాధుడు ‘ప్రతాపరుద్ర యశోభూషణం’ పేరుతో తొలి అలంకార గ్రంథాన్ని రచించాడు.

1.jpg

2.jpg

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *