జగనన్న విద్యా కానుక: ఇస్తే… ఇవే సమస్యలు!

సరిపోలని షూ పరిమాణాలు ఒక సమస్య

మూడు జతల యూనిఫాం క్లాత్ ఇచ్చారు

రెండు జతలే వస్తాయని టైలర్ చెప్పాడు

పుస్తకాలు ఎక్కువగా ఉంటే బ్యాగు చిరిగిపోతోంది

  • స్కూల్ షూ సరిపోక.. కొందరికి పొడుగ్గా, మరికొందరికి ఇరుకుగా మారుతోంది. ఇతరులకు ఇది పాదాల కంటే వెడల్పుగా ఉంటుంది.

  • రెండు, మూడు పుస్తకాలకు మించి పెడితే బ్యాగు పై భాగం చిరిగిపోయి నిరుపయోగంగా మారుతోంది.

  • ఇక మూడు జతలకు ఇచ్చే యూనిఫాం క్లాత్ రెండు జతలకు సరిపోతుంది.

.. జగనన్న ప్రసాదించిన విద్యాదానంలో విద్యార్థులు పడుతున్న కష్టాలు.

(ఆంధ్రజ్యోతి-విజయవాడ): ప్రభుత్వం ఆర్భాటంగా ఇస్తున్న ‘జగనన్న విద్యాకానుక’లో నాణ్యత లోపించడం పాఠశాలలు పూర్తిస్థాయిలో ప్రారంభం కాకముందే దర్శనమిస్తున్నాయి. ఈ ప్రాపంచిక వరంతో విద్యార్థులు ఒకరకంగా ఇబ్బందులు పడుతుండగా, ఉపాధ్యాయులు, ప్రధానోపాధ్యాయులు మరో రకమైన తలనొప్పిని ఎదుర్కొంటున్నారు. నోరు విప్పితే ఎలాంటి ముప్పు వస్తుందో తెలియక ప్రధానోపాధ్యాయులు నిశబ్దంగా తమ పని తాము చేసుకుపోతున్నారు. ఉభయ జిల్లాల్లో 300 ఉన్నత పాఠశాలలు, 2 వేలు ప్రాథమిక, మరో 2 వేల ఎయిడెడ్ పాఠశాలలు ఉన్నాయి. మొత్తం 3.50 లక్షల మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారు.

show.gif

కొలతలు తప్పు..

జగనన్న విద్యా కానుకలో విద్యార్థులకు బూట్లు ఇవ్వాలని వైసీపీ ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. 2023-24 విద్యా సంవత్సరంలో పాఠశాలలు తిరిగి తెరిచే సమయానికి, విద్యార్థులు వారి పాదాలకు బూట్లు కలిగి ఉండాలని భావిస్తున్నారు. ఇందుకోసం ఈ ఏడాది ఏప్రిల్‌లో పాఠశాలల్లో తరగతుల వారీగా విద్యార్థుల బూట్ల కొలతలు తీసుకున్నారు. వీటిని ఆన్‌లైన్‌లో అప్‌లోడ్ చేస్తారు. ఉపాధ్యాయులు, విద్యార్థులు వేసే కొలతల ప్రకారం బూట్లు వస్తాయని భావించారు. కానీ, ఇప్పుడు కొలతల్లో తేడాలు వచ్చాయి. విద్యార్థుల పాదాలకు, ఇచ్చిన షూ కొలతలు ఎక్కడా సరిపోలడం లేదు. కొంతమందికి షూ సైజు అయిపోయింది. కొంత మంది పెద్దలయ్యారు. కొలతలు తగినంతగా ఉన్నప్పటికీ, కొంతమందికి షూ చాలా వెడల్పుగా ఉంటుంది. ఇంత తేడా ఎక్కడ జరిగిందో ప్రధానోపాధ్యాయులు చెప్పలేకపోతున్నారు. విద్యార్థుల నుంచి తీసిన కొలతలను పంపామని అధికారులు స్పష్టం చేస్తున్నారు. విద్యార్థులకు ఈ బూట్ల తయారీ బాధ్యతను ఆరు కంపెనీలకు ప్రభుత్వం అప్పగించింది. ఒక్కో కంపెనీ ఒక్కో విధంగా సమాచారాన్ని పంపుతుంది. సైజుల్లో తేడాలు రావడంతో ప్రధానోపాధ్యాయులు వాటిని ఆటోలో ఎక్కించుకుని కలెక్షన్ పాయింట్ వద్దకు వెళ్లి సైజుల వారీగా వెతుక్కోవాల్సి వచ్చింది.

JANGA.gif

బ్యాగ్ బాగాలేదు..

ఈ ఎడ్యుకేషనల్ కిట్‌ను బ్యాగ్‌లో ఉంచి విద్యార్థులకు అందజేశారు. అందులో నోట్లు, పాఠ్యపుస్తకాలు పెట్టగానే పైనున్న జిప్ ఊడిపోయిందని విద్యార్థులు చెబుతున్నారు.

ప్రధానోపాధ్యాయులకు చేతి చమురు

జగనన్న విద్యాకానుకలో యూనిఫాం, నోటు, పాఠ్య పుస్తకాలు, షూ, బెల్టు, బ్యాగ్ ఉన్నాయి. వాటిని కిట్‌గా వ్యవహరిస్తారు. ఈ కిట్లను నేరుగా ఆయా పాఠశాలలకు పంపించాలని అధికారులు గతంలో నిర్ణయించారు. ఇందుకోసం ఒక్కో కిట్‌కు రూ.11.29 పైసలు రవాణా చార్జీ చెల్లించాల్సి ఉంది. తర్వాత ఈ నిర్ణయం ఎందుకు అమలు కాలేదు. పాఠశాలల వారీగా ప్రధానోపాధ్యాయులు కలెక్షన్ పాయింట్లకు వెళ్లి ఎడ్యుకేషనల్ కిట్‌లను పొందాలని ఆదేశించారు. దీంతో ప్రధానోపాధ్యాయులు తమ పాకెట్ మనీతో ఈ కిట్లను కొనుగోలు చేయాల్సి వస్తోంది. పట్టణాల్లోని ఒక పాఠశాలకు, మండల కేంద్రంలోని ఒక పాఠశాలకు కలెక్షన్ పాయింట్ ఇచ్చారు. ప్రధానోపాధ్యాయులు ఈ పాయింట్ల వద్దకు వెళ్లి బహుమతులు తీసుకుంటారు. ఈ రవాణా కోసం వారి జేబులోంచి డబ్బులు వెచ్చించాల్సి వస్తోంది. షూలు, యూనిఫాం, బెల్టు, బ్యాగ్ కలెక్షన్ పాయింట్ వద్ద ఉన్నప్పటికీ ఆటోనగర్ లోని గోడౌన్ నుంచి నోట్లు, పాఠ్యపుస్తకాలు తీసుకెళ్లాల్సి వస్తోంది. పుస్తకాల శీర్షికలు వచ్చినప్పుడల్లా వాటిని తీసుకునేందుకు విసుగెత్తిపోతున్నామని పలువురు ప్రధానోపాధ్యాయులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. మొదటి, రెండో సెమిస్టర్‌లకు కలిపి మొత్తం 4.29 లక్షల పాఠ్యపుస్తకాలు రావాల్సి ఉంది. ఇప్పటి వరకు 3.29 లక్షల మొదటి సెమిస్టర్ పుస్తకాలు గోడౌన్‌కు చేరాయి. మిగిలిన లక్ష రెండో సెమిస్టర్ పుస్తకాలు తర్వాత వస్తాయని ప్రధానోపాధ్యాయులు చెబుతున్నారు.

మూడు కాదు.. రెండు..

విద్య యొక్క మరొక ముఖ్యమైన అంశం ఏకరీతి. సంవత్సరానికి మూడు జతల చొప్పున కొలతలు కొలిచి విద్యార్థులకు అందించారు. ఈ దుస్తులను బ్యాగులో పెట్టి విద్యార్థులకు అందజేస్తారు. వీటిని తీసుకుని దర్జీ వద్దకు వెళితే మూడు జతల కుదరదని చెబుతున్నారు. రెండు జతల ఉంటుంది. ఈ యూనిఫాం కుట్టేందుకు ఒక్కో విద్యార్థికి ప్రభుత్వం రూ.40 ఇస్తోంది. ఈ డబ్బులు తమకు ఏమాత్రం అందడం లేదని టైలర్లు చెబుతున్నారు. దీంతో కొందరు విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు అదనంగా గుడ్డ కొనుగోలు చేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-19T12:34:39+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *