జగనన్న విద్యా కానుక: విద్యా కానుకలో ఎన్నో వింతలు!

విద్యార్థులకు ఇప్పటికీ బూట్లు అందడం లేదు

పరిమాణాలు సరిపోలడం లేదు

ఈసారి బ్యాగ్ జిప్‌లు ఫెయిల్.. 25 వేల బ్యాగులు వెనక్కి..

గతేడాది 47 లక్షల కిట్లను కొనుగోలు చేశారు.

4 లక్షలకు పైగా విద్యార్థుల డ్రాపౌట్‌లతో

ఈ ఏడాది 43 లక్షల కిట్‌ల కొనుగోలు?

న్యాయ సమీక్ష లేకుండా టెండర్లు

లొసుగులను సూటిగా బయటపెడతా..

జగనన్న విద్యా కానుక కిట్‌ల ధరలను గతేడాదితో పోలిస్తే రూ.1963 నుంచి రూ.2420కి పెంచారు. బడ్జెట్ కూడా రూ.931 కోట్ల నుంచి రూ.1042 కోట్లకు పెంచారు. ధర పెరిగితే విద్యార్థులకు నాణ్యమైన బ్యాగు, ఇతర వస్తువులు అందాలి. కానీ.. చాలా బ్యాగ్ జిప్ లు ఫెయిల్ అయ్యాయి. మరి పెరిగిన ధర వల్ల ఎవరికి లాభం? కాంట్రాక్టర్లా.. అధికారులా?.. లేక ప్రభుత్వ అధికారులా??

గతేడాది 47.4 లక్షల ఎడ్యుకేషన్ గిఫ్ట్ కిట్లను కొనుగోలు చేసిన ప్రభుత్వం ఈ ఏడాది 43.1 లక్షల కిట్లను మాత్రమే కొనుగోలు చేసింది. అంటే ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో 4 లక్షల మంది విద్యార్థులు చదువు మానేసినట్లు (డ్రాపౌట్స్) ప్రభుత్వం చెబుతోంది!

మూడు జతల యూనిఫాం ఇస్తున్నామని ప్రభుత్వం చెబుతున్నా విద్యార్థులకు ఇచ్చే గుడ్డ మాత్రం రెండు జతలకే పరిమితమైంది. మూడో జత డబ్బు ఎక్కడికి వెళుతోంది? మరి… కొలతలు సరిగ్గా తీయలేదనే సాకుతో పాఠశాలకు వెళ్లే విద్యార్థులకు చెప్పులు పంపిణీ చేయలేదు!. ఈ ప్రశ్నలన్నింటికీ ప్రభుత్వం ఏం సమాధానం చెబుతుంది??

(అమరావతి, ఆంధ్రజ్యోతి): జగనన్న విద్యా కానుకపై ప్రభుత్వం తన వైఖరి మార్చుకోలేదు. పాఠశాలలు తెరిచే రోజే అన్నీ ఇస్తామని సీఎం జగన్ ప్రకటించి 20 రోజులు గడుస్తున్నా ఇప్పటికీ అందరికీ కిట్లు అందలేదు. సగం మందికి కూడా బూట్లు అందలేదు. పాదాల కొలతలు సరిగా లేకపోవడంతో పిల్లల పాదాలు పంపిణీ చేయడం లేదు. మరోవైపు ధరలు పెంచి నాణ్యమైన బస్తాలను సరఫరా చేశామని అధికారులు చెబుతుండగా.. వాటి జిప్ లు ఫెయిల్ అవుతున్నాయనే ఫిర్యాదులు వెల్లువెత్తుతున్నాయి. జిప్ లు సరిగా లేవని సుమారు 25 వేల బస్తాలను ప్రధానోపాధ్యాయులు స్వయంగా వెనక్కి పంపించారు. ఇప్పటి వరకు 39.9 లక్షల ఎడ్యుకేషనల్ గిఫ్ట్ కిట్లను పాఠశాలలకు పంపగా 34 లక్షల కిట్లను మాత్రమే విద్యార్థులకు పంపిణీ చేశారు. ప్రభుత్వం 43.1 లక్షల కిట్లను కొనుగోలు చేసింది. దీంతో మొత్తం పంపిణీ ఎప్పటికి పూర్తవుతుందో లేదో తెలియని పరిస్థితి నెలకొంది.

పెరిగిన ధర వల్ల ఎవరికి లాభం?

202223 విద్యా సంవత్సరంతో పోలిస్తే ఈ ఏడాది కిట్‌ల విలువ గణనీయంగా పెరిగింది.గత ఏడాది రూ.931 కోట్లతో 47.4 లక్షల ఎడ్యుకేషనల్ గిఫ్ట్ కిట్‌లు కొనుగోలు చేయగా, ఈ ఏడాది 43.1 లక్షల కిట్‌లను రూ. .1042 కోట్లు. అంటే గతేడాది కిట్ విలువ రూ.1963 కాగా ఈ ఏడాది రూ.2420కి పెంచారు. గతేడాది ఒక్కో బస్తాకు రూ.180 వెచ్చించగా, ఈసారి రూ.250కి పైగా కొనుగోలు చేశారు. కానుకలోని ఇతర వస్తువుల ధరలు పెద్దగా పెరగనప్పటికీ.. బహుమతులపై ఖర్చు చేసే మొత్తాన్ని అధికారులు పెంచారు. బస్తాలు పెంచినా మళ్లీ నాణ్యమైన బస్తాలు ఇవ్వలేకపోయారు. గతేడాది బ్యాగులు చినిగిపోయాయని, ఈసారి చిరిగిపోలేదని, జిప్ లు మాయమయ్యాయని విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు చెబుతున్నారు. ఈ ధరల పెరుగుదలతో ఎవరికి లాభం చేకూరిందో అర్థం కావడం లేదు. మరోవైపు మూడు జతల యూనిఫారాలు ఇస్తున్నామని ప్రభుత్వం చెబితే రెండు జతలకే సరిపోతుంది. కానీ అధికారులు మాత్రం మూడు జతలకు ఇచ్చినట్లు కాంట్రాక్టర్లకు బిల్లులు చెల్లిస్తున్నారు.

లక్షల్లో డ్రాపౌట్లు..

గతేడాది 9 లక్షల కిట్‌లు మిగిలిపోయినా.. వాటిని ఏ విధంగా వినియోగించారనేది కరెక్షన్ అధికారులు వెల్లడించలేదు. ముందూ వెనుకా చూడకుండా ఈ ఏడాది అదనపు కిట్లను సరఫరా చేసేందుకు ఒప్పందాలతో ఒప్పందాలు చేసుకున్నారు. మళ్లీ 5 శాతం అదనం పేరుతో 43,10,165 కిట్లను కొనుగోలు చేశారు. అలాగే వంద కోట్లకు మించిన టెండర్లన్నింటినీ న్యాయ సమీక్షకు పంపుతామని ప్రభుత్వం ప్రకటించగా, వెయ్యి కోట్లకు మించిన విద్యా గిఫ్ట్ కిట్ల కొనుగోలు టెండర్లను న్యాయ సమీక్షకు పంపలేదు. లొసుగులను సమీక్షకు పంపడం లేదన్న విమర్శలపై ప్రభుత్వం స్పందించడం లేదు. ఇందులో మరో కీలక అంశం కూడా ఉంది. గతేడాది 47.4 లక్షల కిట్లను ప్రభుత్వం కొనుగోలు చేయగా, ఈ ఏడాది 43.1 లక్షల కిట్లను మాత్రమే కొనుగోలు చేసి 4 లక్షల మంది విద్యార్థులు చదువు మానేసినట్లు స్పష్టమవుతోంది. పాఠశాలల విలీనం తర్వాత డ్రాపౌట్స్ పెరిగిన సంగతి తెలిసిందే!

అధికారిని ఎందుకు మార్చారు?!

ఇక.. ఎడ్యుకేషనల్ గిఫ్ట్ కిట్‌ల కొనుగోలు అంతా సమగ్ర శిక్షా కార్యాలయం ద్వారానే కేంద్రీకృతం అవుతోంది. అయితే కొన్ని నెలల క్రితం సమగ్ర శిక్షాస్మృతి ఎస్పీడీని మార్చడంపై పలు అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. ఆయన ముక్కుసూటిగా వ్యవహరిస్తారని అందుకే తమకు నచ్చిన విధంగా పనులు జరిగేలా ఎస్పీడీని మార్చారనే విమర్శలు వినిపిస్తున్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో కావాలనే జూనియర్ అధికారిని తెరపైకి తెచ్చినట్లు విద్యాశాఖ వర్గాల్లో చర్చ జరుగుతోంది. ఇందుకు సీఎంఓలోని ఓ అధికారి చక్రం తిప్పినట్లు ప్రచారం జరుగుతోంది. అందుకే కిట్ల ధరల పెంపు వెనుక అధికారి మార్పు బలంగా పనిచేసినట్లు తెలుస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-06T15:50:57+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *