టీకాలు: వ్యాక్సిన్ల ఉపయోగాలు తెలిస్తే..! | ప్రపంచ ఇమ్యునైజేషన్ వీక్ సందర్భంగా ప్రత్యేకం

చిన్న పిల్లలకు వ్యాక్సిన్‌లు అనే అభిప్రాయం మనకు ఉంది. కోవిడ్ ఉన్న పెద్దలకు వ్యాక్సిన్లు ఉన్నాయని మేము అవగాహన పెంచుకున్నాము. కానీ ఇప్పటికీ మనలో చాలా మందికి పెద్దల కోసం ప్రత్యేకంగా టీకాలు ఉన్నాయని తెలియదు, ఇవి రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుతాయి మరియు ప్రమాదకరమైన ఇన్ఫెక్షన్ల నుండి రక్షించగలవు. కాబట్టి టీకాలు మరియు వాటి ఉపయోగాల గురించి తెలుసుకుందాం!

వ్యాధికారక సూక్ష్మజీవులు మన చర్మంపై, గాలిలో మరియు మన పరిసరాలలో నివసిస్తాయి. కానీ వాటి వల్ల మనకు ఎలాంటి ఇన్ఫెక్షన్లు రాకపోవడానికి కారణం మన రోగనిరోధక శక్తి. ఈ రోగనిరోధక శక్తి ఎంత బలంగా ఉంటే మనం అంత ఆరోగ్యంగా ఉంటాం. మనం కొంత రోగనిరోధక శక్తితో (సహజంగా) పుట్టాం. పెరుగుదల సమయంలో మనం పోషకాహారం మరియు వివిధ ఇన్ఫెక్షన్‌లకు గురికావడం వల్ల కొంత రోగనిరోధక శక్తిని పొందుతాము. మనం ఇన్ఫెక్షన్‌కు గురైనప్పుడు సాధారణంగా మన శరీరంలో యాంటీబాడీలు ఉత్పత్తి అవుతాయి. ఇవి భవిష్యత్తులో అదే ఇన్ఫెక్షన్ నుండి రక్షణ కల్పిస్తాయి. కానీ బ్యాక్టీరియా మరియు వైరస్లు వివిధ జాతుల రూపంలో దాడి చేస్తాయి. ఒక రకమైన జాతి కోసం రూపొందించిన టీకా మరొక జాతికి వ్యతిరేకంగా రక్షించకపోవచ్చు. కాబట్టి, కోవిడ్ తరంగాల విషయంలో, టీకాలు సమర్థవంతమైన రక్షణను అందించలేదు. అయితే, కొన్ని టీకాలు వివిధ జాతులకు తయారు చేయబడతాయి. ఇవి వివిధ జాతుల నుండి కూడా రక్షిస్తాయి.

2.jpg

స్వైన్ ఫ్లూ వ్యాక్సిన్

ఈ వ్యాక్సిన్ చాలా ఏళ్లుగా అందుబాటులో ఉంది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థకు చెందిన 150 కేంద్రాలు సేకరించిన డేటా ఆధారంగా, జన్యు విశ్లేషణ, వైరస్ మ్యుటేషన్‌ను అర్థం చేసుకుని, భవిష్యత్తులో ఎదురయ్యే కష్టాలను గుర్తించి వ్యాక్సిన్‌లు తయారు చేస్తారు. ఇవి రెండు రకాలు, ట్రివాలెంట్ (మూడు జాతులు) మరియు టెట్రావాలెంట్ (నాలుగు జాతులు). స్వైన్ ఫ్లూ వైరస్ చాలా తరచుగా పరివర్తన చెందుతుంది. కాబట్టి ప్రతి సంవత్సరం కొత్త వ్యాక్సిన్ తయారు చేయబడుతుంది. ఈ టీకా ప్రతి సంవత్సరం జూలై మరియు నవంబర్ మధ్య తీసుకోవాలి. ఈ వ్యాక్సిన్ వచ్చే వేసవి వరకు పని చేస్తుంది. 2023-2024 స్వైన్ ఫ్లూ వ్యాక్సిన్ ఈ ఏడాది జూన్ నాటికి అందుబాటులోకి వస్తుంది. ప్రతి ఒక్కరూ ఈ టీకా తీసుకోవచ్చు. మొదటి ప్రాధాన్యతలో భాగంగా, 65 ఏళ్లు పైబడిన పెద్దలు, పిల్లలు మరియు గర్భిణీ స్త్రీలు ఈ టీకాను పొందాలి.

వయోజన టీకాలు ఇవే!

మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు లేదా COPD వంటి ఇతర పరిస్థితులు లేని 65 ఏళ్లు పైబడిన పెద్దలకు ప్రత్యేకంగా కొన్ని టీకాలు ఉన్నాయి. అంటే…

న్యుమోకాకల్ టీకా: న్యుమోనియా కలిగించే బ్యాక్టీరియా నుండి రక్షణను అందిస్తుంది.

స్వైన్ ఫ్లూ వ్యాక్సిన్: H1N1 ఇన్ఫ్లుఎంజా వైరస్ నుండి రక్షిస్తుంది.

హెర్పెస్ జోస్టర్ (షింగిల్స్): తిరిగి సక్రియం చేయబడిన వరిసెల్లా జోస్టర్ వైరస్ నుండి రక్షిస్తుంది.

ఇతర టీకాలు ఉన్నాయి

మెనింగోకోకల్: మధ్యప్రాచ్య దేశాలకు వెళ్లే వారు తప్పనిసరిగా ఈ వ్యాక్సిన్‌ను తీసుకోవాలి. పై చదువుల కోసం అమెరికా వెళ్లే విద్యార్థులు, అక్కడి వసతి గృహాల్లో ఉండాల్సిన విద్యార్థులు కూడా ఈ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవాలి.

పసుపు జ్వరం: ఆఫ్రికా దేశాలకు వెళ్లే వారు తప్పనిసరిగా ఈ వ్యాక్సిన్‌ను తీసుకోవాలి.

స్వైన్ ఫ్లూ: అమెరికా వెళ్లే వారు ఈ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవాలి.

టైఫాయిడ్: ఇతర దేశాల నుంచి మన దేశానికి వచ్చే వారు తప్పనిసరిగా ఈ వ్యాక్సిన్‌ తీసుకోవాలి.

హ్యూమన్ పాపిల్లోమా వైరస్: గర్భాశయ ముఖద్వార క్యాన్సర్‌ను నిరోధించే ఈ వ్యాక్సిన్‌ను బాలికలకు ఒక నెల వయస్సులో వేయించాలి. ఈ వైరస్‌తో పురుషులకు ఆసన క్యాన్సర్ మరియు మల క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశం ఉన్నందున, ఈ వ్యాక్సిన్ అబ్బాయిలకు కూడా ఇవ్వాలి. స్వలింగ సంపర్కులు మరియు ఒకటి కంటే ఎక్కువ మంది వ్యక్తులతో లైంగిక సంబంధాలు కలిగి ఉన్నవారికి గర్భాశయ క్యాన్సర్, ఆసన మరియు మల క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశం ఉంది. కాబట్టి వారు తప్పనిసరిగా ఈ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవాలి.

3.jpg

ఏ టీకా మరియు ఎప్పుడు?

స్వైన్ ఫ్లూ వ్యాక్సిన్‌ని ప్రతి సంవత్సరం వేయించుకోవాలి. న్యుమోకాకల్ వ్యాక్సిన్‌లో 13 జాతులు మరియు 23 జాతులు ఉంటాయి. మొదట 13 స్ట్రెయిన్ వ్యాక్సిన్‌లు వేయాలి మరియు ఒక సంవత్సరం తర్వాత 23 స్ట్రెయిన్ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవాలి. అప్పుడు ప్రతి ఐదేళ్లకు 23 స్ట్రెయిన్ న్యూమోకాకల్ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవాలి. కొమొర్బిడ్ పరిస్థితులు (మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు, COPD, మూత్రపిండాల సమస్యలు, గుండె జబ్బులు) ఉన్న వ్యక్తులు 65 ఏళ్లలోపు న్యుమోకాకల్ వ్యాక్సిన్‌ను పొందాలి. ఎటువంటి వైద్య పరిస్థితులు లేని 65 ఏళ్లు పైబడిన పెద్దలు కూడా ఈ టీకాను తీసుకోవాలి. హెర్పెస్ జోస్టర్ టీకాకు ఒక నెల వ్యవధిలో రెండు మోతాదులు అవసరం. చిన్న వయసులో చికెన్ పాక్స్ వస్తే మన శరీరంలో యాంటీబాడీస్ ఏర్పడతాయి. కానీ 65 ఏళ్ల తర్వాత శరీరంలో ఆ యాంటీబాడీలు తగ్గిపోయి మళ్లీ హెర్పెస్ జోస్టర్ సోకే అవకాశాలు ఉన్నాయి కాబట్టి హెర్పెస్ జోస్టర్ తప్పనిసరిగా తీసుకోవాలి. అయితే, ఇప్పటికే హెర్పెస్ జోస్టర్ బారిన పడిన పెద్దలు టీకా తీసుకోవలసిన అవసరం లేదు.

రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుకోవాలంటే?

ప్రతి ఒక్కరూ సహజమైన రోగనిరోధక శక్తిని కలిగి ఉంటారు మరియు పెరుగుదల సమయంలో ఇన్ఫెక్షన్ల కారణంగా రోగనిరోధక శక్తిని పొందారు. అయితే మనం తినే ఆహారం మీద కూడా రోగనిరోధక శక్తి ఆధారపడి ఉంటుంది. చాలా ఎక్కువ ఉపవాసాలు మరియు తగినంత కేలరీలు తీసుకోని వ్యక్తులలో రోగనిరోధక శక్తి తగ్గుతుంది. సగటు వ్యక్తికి రోజుకు 2100 కేలరీలు అవసరం. సహజంగా వీటి కంటే తక్కువగా తీసుకునే వారిలో రోగనిరోధక శక్తి తగ్గిపోతుంది. ఫలితంగా, వ్యాధిని కలిగించే క్రిములతో పోరాడే సామర్థ్యాన్ని శరీరం కోల్పోతుంది. మేము నిరంతరం బ్యాక్టీరియా మరియు వైరస్లకు గురవుతాము. ఈ పరిస్థితి ఎప్పటికీ ఇలాగే ఉంటుంది. కాబట్టి రోగనిరోధక శక్తిని బలంగా ఉంచే ఆహారం మరియు జీవనశైలిని అనుసరించండి.

ప్లీహము (ప్లీహము) కోల్పోవడమా?

కొందరికి ప్రమాదాల్లో నిద్ర పోతుంది. అలాంటి వారికి వయస్సుతో నిమిత్తం లేకుండా టైఫాయిడ్, న్యూమోకాకల్, మెనింగోకాకల్, స్వైన్ ఫ్లూ వ్యాక్సిన్లు వేయించాలి.

టైఫాయిడ్ టీకా

వీరు ఎక్కువగా బయటి ఆహారాన్ని తింటారు. తరచుగా ప్రయాణాలు చేసేవారు, హోటళ్లు, రెస్టారెంట్లు వంటి ఆహార పరిశ్రమల్లో పనిచేసే వారికి ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంటుంది. వారు తప్పనిసరిగా టైఫాయిడ్ వ్యాక్సిన్ తీసుకోవాలి.

బీసీజీ వ్యాక్సిన్‌తో…

పుట్టినప్పుడు పిల్లలకు ఇచ్చే BCG వ్యాక్సిన్ మాత్రమే సెరిబ్రల్ ట్యూబర్‌క్యులోసిస్ నుండి రక్షించగలదు. అంతే కాకుండా, టీకా ఊపిరితిత్తులు మరియు ఎముకల కుళ్ళిపోకుండా రక్షించదు. కాబట్టి ఈ వ్యాధి రాకుండా ఉండాలంటే రోగనిరోధక శక్తి తగ్గకుండా చూసుకోవాలి.

జీవనశైలి మారాలి

ఎక్కువ గంటలు కూర్చోవడం, వ్యాయామం చేయకపోవడం, సమతులాహారం తీసుకోకపోవడం వల్ల కూడా రోగనిరోధక శక్తి తగ్గిపోతుంది. నేటి యువ తరం ఎదుర్కొంటున్న ప్రధాన సమస్య ఇది. పెద్దలు కూడా రోజుకు కనీసం 10 నుండి 15 నిమిషాల పాటు తీవ్రమైన వ్యాయామం చేయాలి. జిమ్‌కి వెళ్లడం ఇష్టం లేని వారు క్రీడలను ఎంచుకోవచ్చు.

4.jpg

– డాక్టర్ టీఎన్ జే రాజేష్,

కన్సల్టెంట్ ఇంటర్నల్ మెడిసిన్,

స్టార్ హాస్పిటల్స్, బంజారాహిల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-25T12:52:52+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *