నొప్పి : ఈ లక్షణాలు కనిపిస్తే ఆలస్యం చేయకుండా..!

కొద్ది దూరం నడిచిన తర్వాత మీ కాళ్లు మరియు పాదాలలో నొప్పిగా అనిపించడం ప్రారంభిస్తున్నారా? రాత్రిపూట కాళ్ల నొప్పులతో నిద్ర పోతున్నారా? కానీ ఆ సమస్య ‘పరిధీయ ధమని వ్యాధి’ కావచ్చు. ఈ లక్షణాలు కనిపిస్తే వైద్యులు ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యులను సంప్రదించి మూసుకుపోయిన రక్తనాళాలను సరిచేయాలన్నారు.

గుండెలోని రక్తనాళాలు ఇరుకుగా మారడం వల్ల కాళ్లు, చేతుల్లోని రక్తనాళాలు ఇరుకుగా మారుతాయి. కానీ కాళ్లు మరియు చేతుల్లోని సమస్యలకు చికిత్స చేయడం గుండె సమస్యలకు చికిత్స చేసినంత తీవ్రమైనది. నొప్పిని పట్టించుకోకండి. మా వైద్యం మేమే చేస్తాం. నొప్పి భరించలేనప్పుడు మరియు రోజువారీ జీవితంలో జోక్యం చేసుకున్నప్పుడు మాత్రమే మేము వైద్యులను సందర్శిస్తాము. అయితే, పెరిఫెరల్ ఆర్టరీ వ్యాధి ఈ నొప్పులకు కారణమైతే, చికిత్సను ఆలస్యం చేయడం వల్ల ఇన్ఫెక్షన్లు, గాయాలు మానకపోవడం మరియు కొన్ని సందర్భాల్లో అవయవాన్ని తొలగించాల్సిన అవసరం వంటి సమస్యలు వస్తాయి. కాబట్టి కాళ్లు మరియు చేతులలో పరిధీయ ధమని వ్యాధి యొక్క లక్షణాలను ముందుగానే భావించాలి.

పెరిఫెరల్ ఆర్టరీ వ్యాధి అంటే ఏమిటి?

అడ్డంకుల వల్ల గుండె రక్తనాళాలు ఇరుకుగా మారినట్లే కాళ్లు, చేతుల్లోని రక్తనాళాలు కూడా అడ్డంకి ఏర్పడి ఇరుకుగా మారి కాళ్లు, చేతులకు రక్త సరఫరా తగ్గిపోతుంది. కొన్ని సందర్భాల్లో రక్తనాళాలు పూర్తిగా మూసుకుపోతాయి. పెరిఫెరల్ ఆర్టరీ వ్యాధిలో ఇదే జరుగుతుంది! ఇది ప్రభావిత అవయవాలలో నొప్పి, తిమ్మిరి మరియు బలహీనతకు కారణమవుతుంది.

లక్షణాలు…

50 ఏళ్లు పైబడిన వారు కనీసం ఒక కిలోమీటర్ అయినా ఆగకుండా నడవగలగాలి. కానీ ఈ సమస్య ఉన్నవారికి నడవడం ప్రారంభించినప్పటి నుంచి కాళ్లు, తొడల నొప్పి మొదలవుతుంది. దాంతో నొప్పి తగ్గే వరకు కొంతసేపు నడక ఆపి మళ్లీ నడవడం ప్రారంభిస్తారు. అలాగే కొందరు కనీసం వంద మీటర్లు కూడా నడవలేకపోతున్నారు. ఇవి ప్రారంభ లక్షణాలు. తర్వాత రాత్రి పాదాల నొప్పి భరించలేనంతగా ఉంటుంది. నాన్-హీలింగ్ లేదా గ్యాంగ్రీన్ వంటి సమస్యలు కాళ్ళలో సంభవించవచ్చు. కాళ్లతోపాటు చేతుల్లోనూ ఈ సమస్యలు తలెత్తుతాయి. అయితే నొప్పి ఎక్కువై దైనందిన పనులు చేయలేక పోయినప్పుడు మాత్రమే రోగులు వైద్యులను సందర్శిస్తారు. కానీ సమస్యను ముందుగానే గుర్తిస్తే మందులు, జీవనశైలిలో మార్పులతో సరిదిద్దవచ్చు.

ఈ అలవాట్లను నియంత్రించుకోవచ్చు…

PAD సమస్యను అదుపులోకి తీసుకురావడానికి మార్గాలు ఉన్నాయి. మరీ ముఖ్యంగా, జీవనశైలి మార్పులు రక్త ప్రసరణను మెరుగుపరుస్తాయి మరియు లక్షణాలను తగ్గించగలవు. ఇందుకోసం కొన్ని అలవాట్లు అలవర్చుకోవాలి. కొన్ని దుర్వినియోగాలను నివారించాలి.

దూమపానం వదిలేయండి: ధూమపానం PAD ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది. ఇది సమస్య తీవ్రతను కూడా పెంచుతుంది. కాబట్టి ధూమపానం మానేయడం వల్ల రక్త నాళాలు మరింత దెబ్బతినకుండా నిరోధించడమే కాకుండా, గుండె ఆరోగ్యాన్ని కూడా మెరుగుపరుస్తుంది.

ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం: PADని నివారించడానికి గుండె-ఆరోగ్యకరమైన ఆహారాన్ని అనుసరించాలి. పండ్లు, కూరగాయలు, పప్పులు, లీన్ ప్రొటీన్లు మరియు తక్కువ కొవ్వు పాల ఉత్పత్తులు తీసుకోవాలి. సంతృప్త, ట్రాన్స్ ఫ్యాట్స్, కొలెస్ట్రాల్ మరియు సోడియం ఉన్న ఆహారాన్ని తగ్గించాలి. ఇలా చేయడం వల్ల బరువుతోపాటు అధిక రక్తపోటు, కొలెస్ట్రాల్ కూడా తగ్గుతాయి.

వ్యాయామం: హృదయ ఆరోగ్యాన్ని మెరుగుపరచడానికి మరియు రక్త ప్రసరణను మెరుగుపరచడానికి క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేయాలి. కాబట్టి ఆరోగ్య సమస్యలు మరియు అవసరాలకు తగిన వ్యాయామాలను వైద్యులు ఎంచుకోవాలి. వాకింగ్, సైక్లింగ్, స్విమ్మింగ్ మరియు తక్కువ ఇంపాక్ట్ ఏరోబిక్ వ్యాయామాలు చేయవచ్చు.

బరువు కోల్పోతారు: PADని నియంత్రించడానికి శరీర బరువు నియంత్రణ కూడా అవసరం. అధిక బరువు రక్త ప్రసరణ వ్యవస్థపై అదనపు ఒత్తిడిని కలిగిస్తుంది మరియు లక్షణాలను మరింత తీవ్రతరం చేస్తుంది. కాబట్టి ఆరోగ్యకరమైన సమతుల్య ఆహారం తీసుకోవడం మరియు క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేయడం ద్వారా మీ బరువును అదుపులో ఉంచుకోండి.

అధిక రక్తపోటు, కొలెస్ట్రాల్: PAD ఉన్నవారు రక్తపోటు మరియు కొలెస్ట్రాల్ పెరగకుండా చూసుకోవాలి. ఈ ప్రమాద కారకాలు పెరగకుండా నిరోధించడానికి అవసరమైన మందులను వాడాలి. జీవనశైలిలో మార్పులు చేసుకోవాలి.

మధుమేహం: మీకు PADతో పాటు మధుమేహం ఉన్నట్లయితే, మీరు వైద్యుల పర్యవేక్షణలో మధుమేహాన్ని నియంత్రించడానికి మందులు వాడాలి. చక్కెర స్థాయిలను క్రమం తప్పకుండా పర్యవేక్షించడం మరియు తగిన మందులు వాడాలి. ఆహార నియమాలు కూడా పాటించాలి.

ఒత్తిడికి గురికావద్దు: తీవ్రమైన ఒత్తిడి ప్రసరణ వ్యవస్థను ప్రభావితం చేస్తుంది. కాబట్టి ప్రాణాయామం, ధ్యానం, యోగా లేదా ఒత్తిడిని తగ్గించే మరియు స్వేచ్ఛను అందించే కార్యకలాపాలలో పాల్గొనండి.

చికిత్స ఇలా…

వ్యక్తి యొక్క ఆరోగ్య పరిస్థితులు మరియు సమస్య యొక్క తీవ్రత ఆధారంగా వైద్యులు చికిత్సను ఎంచుకుంటారు.

ప్రారంభ దశలో: PAD యొక్క ప్రారంభ దశలో, ధూమపానానికి దూరంగా ఉండటం, ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం మరియు జీవనశైలిని అనుసరించడం మరియు క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేయడం ద్వారా PADని నియంత్రించవచ్చు.

మందులు ఉన్నాయి: PAD యొక్క లక్షణాలను నియంత్రించే మరియు సమస్యను అదుపులో ఉంచే మందులు ఉన్నాయి. యాంటీ ప్లేట్‌లెట్ మందులు రక్తం గడ్డకట్టడాన్ని నిరోధిస్తాయి మరియు గుండెపోటు ప్రమాదాన్ని తగ్గిస్తాయి. కొలెస్ట్రాల్-తగ్గించే మందులు రక్త నాళాలలో ఫలకం ఏర్పడకుండా నిరోధిస్తాయి. ACE ఇన్హిబిటర్లు, బీటా బ్లాకర్స్ మరియు ఇతర యాంటీహైపెర్టెన్సివ్ మందులు రక్తపోటును నియంత్రిస్తాయి మరియు ప్రసరణను మెరుగుపరుస్తాయి.

యాంజియోప్లాస్టీ, స్టెంటింగ్: రక్త నాళాలు చాలా ఇరుకైనప్పుడు మరియు అడ్డంకులు ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు, వైద్యులు యాంజియోప్లాస్టీని ఎంచుకుంటారు, ఇది కనిష్ట ఇన్వాసివ్ ప్రక్రియ. ఈ ప్రక్రియలో బెలూన్ సహాయంతో ఇరుకైన రక్తనాళాన్ని వెడల్పు చేయడానికి కాథెటర్‌ని ఉపయోగించడం జరుగుతుంది. కొన్ని సందర్భాల్లో, రక్త సరఫరాను పునరుద్ధరించడానికి ఒక స్టెంట్ చొప్పించబడుతుంది.

బైపాస్ సర్జరీ: PAD యొక్క తీవ్రమైన సందర్భాల్లో, యాంజియోప్లాస్టీ మరియు స్టెంటింగ్‌తో సమస్య పరిష్కారం కానప్పుడు బైపాస్ సర్జరీ అవసరమవుతుంది. వాస్కులర్ గ్రాఫ్ట్‌తో ఇరుకైన లేదా మూసుకుపోయిన నౌక చుట్టూ బైపాస్ సృష్టించబడుతుంది. సమస్య తొలగిపోయి అవయవానికి రక్త సరఫరా మెరుగవుతుంది.

గాయం జాగ్రత్తలు: PAD కారణంగా పుండ్లు ఉన్నవారు ఇన్ఫెక్షన్ రాకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. కొన్ని ప్రత్యేక సందర్భాలలో, హైపర్బారిక్ ఆక్సిజన్ థెరపీ మరియు బయో ఇంజనీర్డ్ స్కిన్ ప్రత్యామ్నాయాలు ప్రత్యేక ఉత్పత్తుల వాడకంతో పాటు అవసరం.

K.jpg

వీరిలో ఎక్కువ మంది?

50 ఏళ్లు పైబడిన వారు, ధూమపానం చేసేవారు, పొగాకు ఉత్పత్తులను వాడేవారు, షుగర్ నియంత్రణ లేని వ్యక్తులు, అధిక బరువు ఉన్నవారు, ఎక్కువ గంటలు కూర్చుని పని చేసేవారు.

FLD.jpg

– డాక్టర్ ఎస్.శ్రీకాంత్ రాజు,

సీనియర్ వాస్కులర్ మరియు ఎండో వాస్కులర్ సర్జన్;

యశోద హాస్పిటల్స్, హైటెక్ సిటీ, హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *