పాకిస్తాన్: పాకిస్తాన్ రక్తపాత చరిత్ర

న్యూఢిల్లీ: పాకిస్థాన్ మాజీ ప్రధాని ఇమ్రాన్‌ఖాన్‌ను అరెస్టు చేసేందుకు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి. ఆయన మద్దతుదారులకు, పోలీసులకు మధ్య జరిగిన ఘర్షణలో పలువురు గాయపడ్డారు. తోష్ఖానా అవినీతి కేసు ముసుగులో తనను కిడ్నాప్ చేసి చంపడమే పోలీసుల అసలు ఉద్దేశమని వాపోయాడు. పాకిస్థాన్‌లో రాజకీయ హత్యలు కొత్తేమీ కాదు. గత రక్తచరిత్ర తెలుసుకుంటే కుంగిపోతుంది.

గతేడాది నవంబర్‌లో పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా జరిగిన బహిరంగ సభలో ఇమ్రాన్‌పై కాల్పులు జరిగాయి. ఆయనపై హత్యాయత్నం జరిగిందని ఆయన పార్టీ పిటిఐ ఆరోపించగా, ఇది ఇమ్రాన్ స్వయంగా చేసిన దాడి అని పాక్ మంత్రి మరియం అన్నారు.

1947లో పాకిస్తాన్ ఏర్పడినప్పటి నుండి సైనిక తిరుగుబాట్లు, హత్యలు మరియు ఉన్నత స్థాయి రాజకీయ నేతలకు ఉరిశిక్షలు జరిగాయి. అలాంటి కొన్ని దారుణాలను తెలుసుకుందాం.

2007

2007లో రావల్పిండిలో ఎన్నికల ప్రచార సభలో పాల్గొన్న మాజీ ప్రధాని బెనజీర్ భుట్టోపై బాంబులు, తుపాకులతో దాడి చేసి హతమార్చారు. దానికి కొన్ని నెలల ముందు కరాచీలో ఆమెపై హత్యాయత్నం జరిగింది. ఆమె లక్ష్యంగా జరిగిన ఆత్మాహుతి దాడిలో దాదాపు 139 మంది ప్రాణాలు కోల్పోయారు.

1996

బెనజీర్ భుట్టో సోదరుడు ముర్తజా భుట్టో కూడా 1996లో హత్యకు గురయ్యారు. బెనజీర్ భర్త ఆసిఫ్ అలీ జర్దారీ ఈ హత్యకు పాల్పడ్డారని ఆరోపించారు. కానీ సాక్ష్యాలు లేకపోవడంతో అది రుజువు కాలేదు.

1999

పాకిస్థాన్ మాజీ ఆర్మీ చీఫ్ జనరల్ పర్వేజ్ ముషారఫ్ రక్తపాతం లేని తిరుగుబాటుతో అధికారాన్ని చేజిక్కించుకున్నారు. 1999 అక్టోబర్ 12న అప్పటి ప్రధాని నవాజ్ షరీఫ్ ప్రభుత్వాన్ని సైన్యం బర్తరఫ్ చేసింది. అక్టోబర్ 14న జనరల్ పర్వేజ్ ముషారఫ్ ఆ దేశ చీఫ్ ఎగ్జిక్యూటివ్‌గా బాధ్యతలు స్వీకరించారు. పాకిస్థాన్ రాజ్యాంగాన్ని సస్పెండ్ చేశారు. జూన్ 2001 లో, అతను పాకిస్తాన్ అధ్యక్షుడిగా బాధ్యతలు స్వీకరించాడు. అతను 2008లో ఆ పదవికి రాజీనామా చేశాడు. బెనజీర్ భుట్టో భర్త ఆసిఫ్ అలీ జర్దారీ (ఆసిఫ్ అలీ జర్దారీ) దేశ అధ్యక్ష పదవిని చేపట్టారు.

1988

మిలిటరీ రూలర్ ప్రెసిడెంట్ మహ్మద్ జియా ఉల్ హక్ (మహ్మద్ జియా ఉల్ హక్) అతను ప్రయాణిస్తున్న విమానం అనుకోని పరిస్థితుల్లో కుప్పకూలడంతో ప్రాణాలు కోల్పోయాడు.

1979

బెనజీర్ భుట్టో తండ్రి, జుల్ఫికర్ అలీ భుట్టో, 1970లో ప్రజాస్వామ్యయుతంగా ఎన్నికైన ప్రధానమంత్రి. రాజకీయ హత్యకు కుట్ర పన్నారనే ఆరోపణలపై ఆయనను విచారించారు, వివాదాస్పద రీతిలో దోషిగా నిర్ధారించి ఉరితీయబడ్డారు.

1977

జుల్ఫికర్ అలీ భుట్టో ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా జరిగిన తిరుగుబాటు తర్వాత జియా-ఉల్-హక్ నేతృత్వంలో ప్రభుత్వం ఏర్పడింది. అతను భుట్టోను గృహనిర్బంధంలో ఉంచాడు. మార్షల్ లా అమలు చేయబడింది. రాజ్యాంగాన్ని సస్పెండ్ చేసి రాజకీయ పార్టీలను నిషేధించారు.

1958

పాకిస్థాన్‌లో మొదటి సైనిక తిరుగుబాటు 1958లో జరిగింది. గవర్నర్ జనరల్ ఇస్కందర్ మీర్జా మార్షల్ లా విధించారు. జనరల్ అయూబ్ ఖాన్ చీఫ్ మార్షల్ లా అడ్మినిస్ట్రేటర్‌గా నియమితులయ్యారు. ఆ తర్వాత మీర్జా స్థానంలో అయూబ్ ఖాన్ అధ్యక్షుడిగా బాధ్యతలు చేపట్టారు. మీర్జా విదేశాలకు వెళ్లాడు.

1951

రావల్పిండిలో జరిగిన బహిరంగ సభలో పాకిస్థాన్ తొలి ప్రధాని లియాఖత్ అలీ ఖాన్ కాల్చి చంపబడ్డారు.

అవినీతి కేసులు

పాకిస్థాన్ మాజీ అధ్యక్షుడు అసిఫ్ అలీ జర్దారీ అవినీతి కేసుల్లో చిక్కుకున్నారు. నకిలీ బ్యాంకు ఖాతా కేసులో 2019 జూన్‌లో అరెస్టయ్యాడు. అతని సోదరి ఫర్యాల్ తల్పూర్ కూడా అవినీతి ఆరోపణలు ఎదుర్కొంటున్నారు.

పనామా పేపర్ల కుంభకోణంలో నవాజ్ షరీఫ్ ప్రధాని పదవిని కోల్పోయారు. ప్రభుత్వ పదవిలో ఉండకుండా జీవితకాలం నిషేధించారు. లండన్‌లో నాలుగు విలాసవంతమైన ఫ్లాట్లను కొనుగోలు చేసిన కేసులో అకౌంటబిలిటీ కోర్టు షరీఫ్ మరియు అతని కుమార్తె మరియంను దోషులుగా నిర్ధారించింది.

పాకిస్థాన్ మాజీ అధ్యక్షుడు జనరల్ పర్వేజ్ ముషారఫ్‌కు దేశద్రోహం నేరం కింద మరణశిక్ష పడింది. కానీ లాహోర్ హైకోర్టు దానిని రద్దు చేసింది. ఆయన, ఆయన భార్య అక్రమంగా 10 ఇళ్లు, ప్లాట్లు సంపాదించారనే ఆరోపణలు కూడా ఉన్నాయి.

పాకిస్థాన్‌లో రాష్ట్రపతి, ప్రధాని, సైన్యంలో వివిధ పదవులు నిర్వహించిన వారిలో పలువురు తమ పదవీకాలం తర్వాత విదేశాల్లో ఇళ్లు, భూములు కొనుగోలు చేసి విదేశాల్లో స్థిరపడిన సంగతి తెలిసిందే.

ఇది కూడా చదవండి:

మంత్రి: ఆ పరీక్షకు హాజరుకాని విద్యార్థులకు మరో అవకాశం

ఉద్యోగాల కోసం భూమి కేసు: సీబీఐ కేసులో లాలూ, రబ్రీ, మిసాల పిటిషన్లపై ఢిల్లీ కోర్టు సంచలన ఆదేశాలు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-15T18:21:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *