పాకిస్థాన్: ఈ నిర్ణయం తీసుకోవడానికి పాకిస్థాన్…

ఇస్లామాబాద్ : భారత ఉపఖండం నుంచి విడిపోవడానికి బీజం పడిన రోజును జరుపుకుంటున్న పాకిస్థాన్ ఈసారి ఆ పనిని పూర్తిగా తప్పించుకుంటోంది. బ్రిటీష్ పాలన అంతమై స్వతంత్ర భారతదేశం ఏర్పడితే హిందువులు, ముస్లింలు కలిసి జీవించే దేశంలో ముస్లింలు మైనారిటీలు అవుతారనే ఆలోచనతో 1940 మార్చిలో జరిగిన ఈ పార్టీ సమావేశం ప్రత్యేక దేశాన్ని ఏర్పాటు చేయాలని తీర్మానించింది. పాకిస్తాన్ పునాది రాయి వేసిన మార్చి 23ని పాకిస్తాన్ డేగా జరుపుకుంటారు.

1940లో ముహమ్మద్ అలీ జిన్నా నేతృత్వంలో లాహోర్‌లో ఆల్ ఇండియా ముస్లిం లీగ్ సమావేశం జరిగింది. ఆ ఏడాది మార్చి 21న జిన్నా దాదాపు లక్ష మందిని ఉద్దేశించి ప్రసంగించారు. ఆ సమావేశంలో పాల్గొన్న వారందరూ ఆయనకు పెద్దఎత్తున మద్దతు తెలిపారు. 1940 మార్చి 23న అఖిల భారత ముస్లిం లీగ్ వర్కింగ్ కమిటీ దేశ విభజనకు తీర్మానం చేసింది. అప్పట్లో ఈ తీర్మానాన్ని లాహోర్ రిజల్యూషన్ అని పిలిచేవారు. అందులో పాకిస్థాన్ అనే పదం లేదు. చివరకు 1947 ఆగస్టులో పాకిస్థాన్ ప్రత్యేక దేశంగా ఏర్పడింది. ఇది ప్రపంచంలోనే మొదటి ఇస్లామిక్ రిపబ్లిక్ దేశం.

23 మార్చి 1940 లాహోర్ తీర్మానం ఆమోదించబడిన తేదీ, కాబట్టి ఆ దేశంలో ప్రతి సంవత్సరం మార్చి 23ని పాకిస్తాన్ దినోత్సవంగా జరుపుకుంటారు. కానీ కొన్నిసార్లు కోవిడ్ మహమ్మారి వంటి కారణాల వల్ల ఈ వేడుకలు నిర్వహించబడవు. విశ్వసనీయ సమాచారం ప్రకారం.. ఈ ఏడాది ఈ ర్యాలీ నిర్వహించకూడదని పాకిస్థాన్ ఆర్మీ, ప్రభుత్వం నిర్ణయించినట్లు తెలుస్తోంది.

వేడుకల విధానం…

పాకిస్తాన్ రోజులలో, ఆ దేశ సైన్యం తన బలాన్ని మరియు సామర్థ్యాలను ప్రదర్శిస్తుంది. ఇస్లామాబాద్‌లో పెద్ద ఎత్తున కవాతు, ఆయుధాల ప్రదర్శన నిర్వహించనున్నారు. ఈ కార్యక్రమాలకు విదేశీ నేతలు, ప్రతినిధులను ఆహ్వానిస్తారు. కవాతు, ప్రదర్శన మరియు వేడుకలు ఇస్లామాబాద్‌లో 31-గన్ సెల్యూట్ మరియు ప్రావిన్షియల్ క్యాపిటల్ సిటీలలో 21-గన్ సెల్యూట్‌తో ప్రారంభమవుతాయి.

ఈ ఏడాది రద్దుకు కారణాలు…

విశ్వసనీయ సమాచారం ప్రకారం, పాకిస్థాన్ ఆర్మీ టాప్ కమాండర్లు గత వారం రావల్పిండిలోని జనరల్ హెడ్ క్వార్టర్స్‌లో సమావేశమయ్యారు. అధిక ద్రవ్యోల్బణం, ఆర్థిక సంక్షోభం మరియు రక్షణ వ్యయాన్ని తగ్గించాలని అంతర్జాతీయ ద్రవ్య నిధి (IMF) నుండి ఒత్తిడి కారణంగా ఈ సంవత్సరం పాకిస్తాన్ డేలను నిర్వహించకూడదని నిర్ణయించారు. మరోవైపు బలూచ్ రెబల్స్, తెహ్రీక్-ఏ-తాలిబాన్ పాకిస్థాన్, ఇస్లామిక్ స్టేట్ ఉగ్రవాదుల దాడుల్లో పాక్ సైనికులు, భద్రతా సిబ్బంది ప్రాణాలు కోల్పోతుండడం మరో కారణం.

గతంలో కూడా…

కోవిడ్-19 మహమ్మారి కారణంగా 2020లో మరియు ప్రతికూల వాతావరణ పరిస్థితుల కారణంగా 2022లో పాకిస్థాన్ డేలు రద్దు చేయబడ్డాయి.

ఇది కూడా చదవండి:

మావోయిస్టు వర్సెస్ పోలీసులు : సుక్మా జిల్లాలో ఎన్‌కౌంటర్

ఇందిరా ఈగలపాటి: హైదరాబాద్ మెట్రో నుంచి సౌదీ మెట్రో.. రియాద్‌లో మెట్రో రైలు నడుపుతున్న హైదరాబాదీ మహిళ..!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *