పాకిస్థాన్-చైనా: డ్రాగన్ పెంపకంతో పాక్-చైనా ఆర్థిక భాగస్వామ్యం నిలిచిపోయింది..!

ఇస్లామాబాద్: తీవ్ర ఆర్థిక సంక్షోభం, కరిగిపోతున్న విదేశీ మారకద్రవ్య నిల్వలు పాకిస్థాన్‌ను స్వల్పకాలానికి అప్పుల ఊబిలోకి నెట్టాయి. పాత అప్పులు కట్టి కొత్త అప్పులు తెచ్చే వరకు కట్టేది లేదని చెబుతున్న పాకిస్థాన్ కు ఇప్పుడు చైనా కూడా మొండిచేయి చూపుతోంది. పాకిస్థాన్‌లో చైనా పెట్టుబ‌డుల ప్ర‌యోజ‌నాలు ఆ దేశ కంపెనీల‌కు, ఉద్యోగుల‌కే ప‌డుతున్నాయ‌ని, పాకిస్థాన్‌కు ఒరిగేదేమీ లేదని పాక్‌ ప్రజలు ధీమాగా గ్రహిస్తుండడంతో.. కాసేపు తెరవెనుక ఉన్న ఇరు దేశాల అసంతృప్తి , ఇప్పుడు బయటకు వస్తోంది. రెండు దేశాల మధ్య ఆర్థిక భాగస్వామ్యం కూడా నిలిచిపోయిందని మీడియా కథనాలు వెల్లడిస్తున్నాయి.

చైనా కంపెనీకి పాకిస్థాన్ జరిమానా విధించింది

పెట్రోలియం ఎక్స్‌ప్లోరేషన్ (ప్రైవేట్) లిమిటెడ్‌తో ఒప్పందాన్ని ఉల్లంఘించినందుకు పాకిస్తాన్ సివిల్ కోర్టు ఇటీవల చైనా నేషనల్ పెట్రోలియం కార్పొరేషన్‌కు $2.48 మిలియన్ జరిమానా విధించింది. అప్పులు తీర్చలేక పాకిస్తాన్‌తో విశ్వసనీయతను కోల్పోతున్న చైనాకు ఇది ఊహించని పరిణామం. దీంతో ఇరు దేశాల మధ్య ఆర్థిక విశ్వసనీయత మరింత దిగజారింది. CPEC (చైనా పాకిస్తాన్ ఎకనామిక్ కారిడార్) కింద అనేక ప్రాజెక్టులు ఇప్పటికే నిలిచిపోయాయి. వీటిలో కరాచీ-పెషావర్ మెయిన్ లైన్ (ML-I) రైల్వే లైన్ ప్రాజెక్ట్ మరియు కరాచీ సర్క్యులర్ రైల్వే (KCR) ప్రాజెక్ట్ ఉన్నాయి.

మరోవైపు ఇరు దేశాల మధ్య నెలకొన్న విభేదాల కారణంగా మరికొన్ని ప్రాజెక్టులు నిలిచిపోయాయి. భారీ మౌలిక సదుపాయాల ప్రాజెక్టుల్లో చైనా పెట్టుబడులు నెమ్మదిగా సాగుతున్నాయి. స్థానిక రాజకీయాల కారణంగా తమ పెట్టుబడులు తిరిగి రావడం ఆలస్యమవుతుందని చైనా అభిప్రాయపడింది. చైనా ప్రయోజనాలకు భంగం కలిగించేలా రెండు దేశాల మధ్య ఆర్థిక సహకారంపై కూడా పాకిస్థాన్‌లో తీవ్రవాద దాడులు ప్రతికూల ప్రభావం చూపుతున్నాయి. పెట్టుబడుల విషయంలోనూ తగిన సామర్థ్యాన్ని ప్రదర్శించలేని పరిస్థితుల్లో పాకిస్థాన్ ఉంది.

చైనా అనుమానాస్పద విధానాలు..

కాగా, పాకిస్థాన్‌లో చైనా కొన్ని అనుమానాస్పద విధానాలను అనుసరిస్తోందన్న ఆరోపణలు వినిపిస్తున్నాయి. ఇండిపెండెంట్ పవర్ ప్రొడ్యూసర్స్ (IPP)తో చైనా మోసపూరిత ఒప్పందాలు కుదుర్చుకుని పన్ను మినహాయింపులు పొందుతోంది. ఈ విషయంలో, 3 బిలియన్ డాలర్ల విలువైన విద్యుత్ కొనుగోలు ఒప్పందాలపై మళ్లీ చర్చలు జరపడానికి చైనా పదేపదే నిరాకరించింది. పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వంతో గతంలో చేసుకున్న ఒప్పందాలను సవరించే స్థితిలో తమ వాణిజ్య బ్యాంకులు లేవని సాకులు చెబుతోంది. ఇదిలా ఉండగా, చైనా కాంట్రాక్టర్లు రెండు CPEC పవర్ ప్లాంట్ల ద్వారా 3 మిలియన్ డాలర్లకు పైగా అదనపు ఛార్జీలు వసూలు చేస్తున్నారని పాక్ మీడియాలో కథనాలు వెలువడ్డాయి. ఈ ఒప్పందాల్లో తీవ్రమైన లొసుగులున్నాయని, ఒప్పందాలకు చైనా పెద్దపీట వేస్తోందని, ఈ ఒప్పందాలపై మళ్లీ చర్చలు జరపాలని కథనాలు సూచిస్తున్నాయి. దీనికి తోడు చైనా మోసపూరిత ప్రాజెక్టుల వల్ల స్థానికంగా ఎలాంటి ప్రయోజనం ఉండదని, చైనా నిధులు ఇచ్చే ప్రాజెక్టులను చైనా కంపెనీలకు కట్టబెడుతున్నారని పాకిస్థాన్ ప్రజలు కూడా గుర్తిస్తున్నారు.

చైనా అప్పుల కింద పాకిస్థాన్

పాకిస్థాన్ ఆర్థిక పరిస్థితి ఇప్పటికే గందరగోళంగా మారగా, చైనాకు పాకిస్థాన్ అప్పులు కూడా అనూహ్యంగా పెరిగాయి. చైనా, చైనా వాణిజ్య బ్యాంకులకు పాకిస్థాన్ 30 బిలియన్ డాలర్లు బకాయిపడినట్లు తెలుస్తోంది. జూలై 2021 మరియు మార్చి 2022 మధ్య, పాకిస్తాన్ యొక్క ద్వైపాక్షిక రుణ సేవలో 80 శాతం చైనాకు చేరింది. అయితే, పాకిస్థాన్ తన రుణాలను ఎగ్గొట్టి రుణమాఫీని కోరుతోంది. పాకిస్థాన్ ఇప్పటికే దివాళా తీసిందని ఆ దేశ రక్షణ మంత్రి ఖ్వాజా ఆసిఫ్ ఇటీవల ప్రకటించారు. గత సంవత్సరం, ఇంధనం, కమ్యూనికేషన్ మరియు రైల్వే రంగాలకు చెందిన 30 చైనా కంపెనీలు చెల్లింపులను డిమాండ్ చేశాయి మరియు బకాయిలు చెల్లించకపోతే తమ కార్యకలాపాలను మూసివేస్తామని హెచ్చరించింది. ఈ పరిణామాలపై పాకిస్థాన్ ప్రధాన మంత్రి సయ్యద్ తారిఖ్ ఫతేమా ప్రత్యేక సహాయకుడు వ్యాఖ్యానిస్తూ, చైనీస్ IPPలకు మీరిన చెల్లింపులు 1.5 బిలియన్ డాలర్లకు పెరిగాయని హెచ్చరించారు. దీనికి తోడు చైనా ప్రాజెక్టులు, ఫైనాన్సింగ్ పట్ల ప్రజల్లో వ్యతిరేకత పెరుగుతోంది. ఇటీవల, గ్వాదర్ పోర్టులో కార్యకలాపాలను వ్యతిరేకించిన ఆందోళనకారులను చెదరగొట్టడానికి పోలీసులు అత్యవసర చర్యలు తీసుకోవలసి వచ్చింది. అయితే పాకిస్థాన్ ఆర్థిక వ్యవస్థ పతనం అంచున ఉందని, ఆదేశంలోని ఆర్థిక అంశాల్లో చైనా విచక్షణారహితంగా జోక్యం చేసుకోవడం పాక్ ప్రజల్లో అపనమ్మకాన్ని పెంచుతోందని ఆర్థిక విశ్లేషకులు అంటున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-25T18:27:22+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *