పేగు పూత విషయంలో జాగ్రత్త.. లేదంటే..!

ప్రస్తుతం మన దేశంలో పేగుల్లో పుండు వ్యాధి విజృంభిస్తోంది. ప్రపంచ వ్యాప్తంగా అమెరికా తర్వాత భారతీయులు ఈ వ్యాధితో బాధపడుతున్నారు! కాబట్టి ఈ వ్యాధిపై అవగాహన పెంచుకోవాలి.

ఇన్ఫ్లమేటరీ పేగు వ్యాధి (IBD), అల్సరేటివ్ కొలిటిస్ మరియు క్రోన్’స్ కోలిటిస్ అనే రెండు రకాలు ఉన్నాయి. ఈ రెండు సమస్యలలో లక్షణాలు భిన్నంగా ఉంటాయి. కాబట్టి లక్షణాలను జాగ్రత్తగా గమనించాలి. ఈ రెండు సమస్యలపై అవగాహన లేకపోవడం వల్ల రోగనిర్ధారణ ఆలస్యం అవుతుంది మరియు చాలా మంది చాలా కాలం పాటు బాధపడుతున్నారు. ఇది సరైనది కాదు. ఈ రెండు వ్యాధులకు సంబంధించిన లక్షణాలు ఉన్నవారు ఆలస్యం చేయకుండా గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజిస్టును సంప్రదించి చికిత్స తీసుకోవాలి.

అల్సరేటివ్ కోలిటిస్

రోగనిరోధక వ్యవస్థలో అసాధారణ ప్రతిచర్యలు పెద్ద ప్రేగు యొక్క లైనింగ్ యొక్క వాపు మరియు పూతలకి దారితీయవచ్చు. ఈ సమస్య ఏ వయసులోనైనా రావచ్చు. కానీ ఇది ప్రధానంగా 15 నుండి 30 సంవత్సరాల వయస్సులో కనిపిస్తుంది. ఒత్తిడి మరియు కొన్ని పదార్థాలు వ్రణోత్పత్తి పెద్దప్రేగు శోథ లక్షణాలను కూడా ప్రేరేపిస్తాయి. అలాగని ఇవి అల్సరేటివ్ కొలిటిస్‌కు దారితీయవు. పెద్దప్రేగులకే పరిమితమైన ఈ సమస్యలో కడుపునొప్పి, విరేచనాలు, రక్తహీనత, ఆకలి మందగించడం, రక్తహీనత వంటివి ప్రధాన లక్షణాలు. ఈ లక్షణాలను విస్మరించడం వల్ల తీవ్రమైన డీహైడ్రేషన్, చర్మం, కీళ్ల మరియు కళ్ల మంటలు వస్తాయి. అలాగే, రక్తం గడ్డకట్టడం మరియు పెద్దప్రేగు క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశాలు కూడా పెరుగుతాయి.

ఇదే చికిత్స!

రక్తపరీక్ష, మల పరీక్ష, సీటీ స్కాన్, ఎండోస్కోపీ, కోలనోస్కోపీ వంటి పరీక్షలతో వ్యాధిని నిర్ధారించిన తర్వాత లక్షణాల తీవ్రతను బట్టి మంట, అల్సర్ తగ్గేందుకు యాంటీబాడీలతో తయారైన బయోలాజిక్ మందులు వాడాల్సి ఉంటుంది.

క్రోన్’స్ వ్యాధి

నోటి నుండి మలద్వారం వరకు ఉదరకుహరంలో ఎక్కడైనా పూత ఉండే అవకాశం ఉంది. కడుపునొప్పి, వాంతులు, విరేచనాలు, బరువు తగ్గడం, మలం దగ్గర చీము రావడం, నొప్పి, రక్తహీనత ఈ సమస్య యొక్క ప్రధాన లక్షణాలు. ఈ సమస్యకు ఖచ్చితమైన కారణం తెలియనప్పటికీ, ఆహారం మరియు ఒత్తిడి క్రోన్’స్ వ్యాధి లక్షణాలను పెంచుతాయని తెలిసింది. రోగనిరోధక వ్యవస్థ కొన్ని రకాల వైరస్‌లు, బ్యాక్టీరియా లేదా పర్యావరణ కారకాలకు ప్రతిస్పందించడం వల్ల ఈ సమస్య ఏర్పడుతుంది.

చికిత్స ఇలా…

ఈ వ్యాధిని రక్తం మరియు మల పరీక్షలు మరియు కోలనోస్కోపీ ద్వారా నిర్ధారించవచ్చు. చికిత్స ప్రధానంగా లక్షణాలను కలిగించే మంటను తగ్గించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. చికిత్సలో భాగంగా యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ డ్రగ్స్ మరియు బయోలాజిక్స్ అవసరం కావచ్చు.

kdkd.jpg

– డా.కె.ఎస్.సోమశేఖరరావు

సీనియర్ కన్సల్టెంట్, గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజిస్ట్ మరియు హెపాటాలజిస్ట్, అపోలో హాస్పిటల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-16T12:32:58+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *