ప్రెగ్నెన్సీ: మనకు పిల్లలు వద్దు… అలా చేస్తా!

వైద్యుడు! ఇటీవలే పెళ్లి చేసుకున్నాం. నా వయసు 28. నాకు ప్రస్తుతం పిల్లలు పుట్టడం ఇష్టం లేదు. అయితే జాప్యం చేస్తే సంతానం వచ్చే అవకాశాలు తగ్గిపోతాయనే భయం ఉంది. అసలు గర్భధారణను ఎలా ప్లాన్ చేసుకోవాలి?

– ఒక సోదరి, హైదరాబాద్.

20, 22 సంవత్సరాలు గర్భం దాల్చడానికి అనువైన వయస్సు. ఈ వయస్సులో వారికి నాణ్యమైన గుడ్లు ఉంటాయి. ఈ వయస్సులో ఉన్న మహిళలకు గర్భధారణ అవకాశాలు కూడా ఎక్కువగా ఉంటాయి. కానీ ఈరోజుల్లో ఈ వయసులో పెళ్లికి సిద్ధపడే అమ్మాయిలు చాలా తక్కువ. అయితే ఉన్నత చదువులు మరియు కెరీర్ కోసం మరికొంత సమయం తీసుకోవాలనుకునే అమ్మాయిలు తమ మొదటి బిడ్డకు కనీసం 25 నుండి 30 లేదా 32 సంవత్సరాల లోపు జన్మనివ్వాలని ప్లాన్ చేసుకోవాలి. ఈ వయస్సులో ఉన్న మహిళల్లో గర్భం దాల్చే అవకాశాలు ప్రతి నెలా 25 శాతం ఉంటాయి. . డెలివరీల మధ్య అంతరం కూడా ఉండేలా చూసుకోవచ్చు. కానీ ఈ వయస్సు మరియు 35 సంవత్సరాలకు చేరుకున్న తర్వాత కూడా గుడ్ల నాణ్యత తగ్గుతుంది. ఫలితంగా గర్భం దాల్చే అవకాశాలు తగ్గి సంతానలేమి సమస్యలు పెరుగుతాయి. ఈ సమస్యలను సరిదిద్దడం వల్ల గర్భధారణ సమయంలో వయస్సు పెరుగుతుంది. కాబట్టి వీలైనంత త్వరగా 30 ఏళ్లలోపు ప్రెగ్నెన్సీ ప్లాన్ చేసుకోవడం మంచిది.

ప్రెగ్నెన్సీ ప్లానింగ్ ఇలా…

గర్భం దాల్చాలనుకుంటున్న మహిళలు మూడు నెలల ముందే తమ శరీరాన్ని సిద్ధం చేసుకోవాలి.

ఫోలిక్ ఆమ్లం: ఇది శిశువు యొక్క నాడీ వ్యవస్థ పెరుగుదలకు తోడ్పడే పోషకాహారం. ఫోలిక్ యాసిడ్ లోపం వల్ల పిండంలో స్కాల్ప్ ఏర్పడదు. అలాగే కొన్ని వెన్నెముక సమస్యలు తలెత్తవచ్చు. ఈ సమస్యలన్నింటినీ ఫోలిక్ యాసిడ్‌తో నియంత్రించవచ్చు. కాబట్టి గర్భధారణకు కొన్ని నెలల ముందు ఫోలిక్ యాసిడ్ తీసుకోవడం అవసరం.

ఆరోగ్య సమస్యలు: థైరాయిడ్, మధుమేహం, రక్తహీనత వంటి సమస్యలు లేవని పరీక్షలతో నిర్ధారించుకోవాలి. ఆ సమస్యలను అదుపులో ఉంచుకోవాలి. రక్తహీనతతో కూడిన గర్భం తక్కువ బరువుతో లేదా నెలలు నిండకుండానే ప్రసవానికి దారితీస్తుంది.

అధిక బరువు: బరువు ఎక్కువగా ఉంటే అదుపులో ఉంచుకోవాలి.

ఆహారం: జంక్ ఫుడ్‌కు దూరంగా ఉండండి మరియు ఎక్కువ ప్రోటీన్ మరియు తక్కువ పిండి పదార్థాలు తినండి. ఆకుకూరలు, సిట్రస్ పండ్లు, ముదురు రంగు పండ్లు మరియు హిమోగ్లోబిన్ కోసం కూరగాయలు ఆహారంలో చేర్చుకోవాలి. స్వీట్లు తగ్గించాలి.

వ్యాయామం: పనిలో ఎంత బిజీగా ఉన్నా వారంలో కనీసం ఐదు రోజులు రోజుకు 45 నిమిషాల పాటు వ్యాయామానికి కేటాయించాలి. మీరు శారీరక దృఢత్వాన్ని సాధించినప్పటికీ, గర్భం దాల్చే అవకాశాలు పెరుగుతాయి.

సప్లిమెంట్స్: పోషకాహార లోపాలుంటే వైద్యుల సలహా మేరకు సప్లిమెంట్లతో భర్తీ చేయాలి.

– డాక్టర్ ప్రత్యూష రెడ్డి

ప్రసూతి వైద్యుడు మరియు గైనకాలజిస్ట్,

హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-08T13:56:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *