బరువు తగ్గడం: బరువు తగ్గడానికి మీరు శస్త్రచికిత్స చేయించుకోవచ్చా?

వైద్యుడు! నా వయసు 45. అధిక బరువు తగ్గడానికి చేసిన ప్రయత్నాలన్నీ విఫలమవుతున్నాయి. పైగా, నా అధిక రక్తపోటు మరియు మధుమేహం మందులతో నియంత్రించబడవు. అంతిమంగా, నేను బేరియాట్రిక్ సర్జరీతో బరువు తగ్గాలనుకుంటున్నాను. ఈ శస్త్రచికిత్స గురించి వివరించండి?

– ఒక సోదరి, హైదరాబాద్

ఊబకాయంతో బాధపడుతున్న ప్రతి ఒక్కరూ నేరుగా బేరియాట్రిక్ సర్జరీకి వెళ్లలేరు. మొదట, వైద్యులు రోగికి స్థూలకాయం అనే పదానికి వైద్యపరమైన అర్థాన్ని వివరించడం ద్వారా ఊబకాయం చికిత్స పద్ధతులను వివరిస్తారు. ఇందుకోసం ముందుగా డైట్ ప్లాన్‌ను సూచించాలి. అలాగే శరీరంలో కొవ్వు ఎంత ఉందో తెలుసుకోవడానికి ‘ఫ్యాట్ స్కాన్’ చేస్తారు. దానిని అనుసరించి, రోగి తన శరీర ద్రవ్యరాశి సూచికకు తగిన కేలరీలను లెక్కించి తగిన ఆహారాన్ని సూచిస్తాడు.

అది ఎవరికి అవసరం? లేదాఎవరికి అది అవసరం?

40 కంటే ఎక్కువ BMI (బాడీ మాస్ ఇండెక్స్) ఉన్న వ్యక్తులకు వైద్యులు బేరియాట్రిక్ సర్జరీని సిఫార్సు చేస్తారు. 40 కంటే ఎక్కువ BMI ఉన్న అతి స్థూలకాయులు, 40 కంటే ఎక్కువ BMI ఉన్న సూపర్-సూపరోబీస్ మరియు అనారోగ్యంతో ఊబకాయం ఉన్న రోగులకు. కానీ 40 BMI అనేది అమెరికన్ ప్రజల శరీర రకం ద్వారా నిర్ణయించబడుతుంది. కాబట్టి ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఈ లెక్కను అనుసరించడం సరికాదు. ముఖ్యంగా ఆసియా దేశాల ప్రజలలో, BMI 27-28 ఉన్నప్పటికీ, ఊబకాయాన్ని పరిగణించాలి. వీరంతా తమ ఆరోగ్య సమస్యల ఆధారంగా ఏడు రకాల బేరియాట్రిక్ సర్జరీలను ఎంచుకుంటారు. దీని కంటే తక్కువ BMI ఉన్నప్పుడు మరియు జీవక్రియ రుగ్మతలను మందులతో నియంత్రించలేనప్పుడు మరియు ప్రాణాంతకంగా మారే ప్రమాదం ఉన్నప్పుడు బేరియాట్రిక్ శస్త్రచికిత్స కూడా తప్పనిసరి. ఈ శస్త్రచికిత్స ఎండోక్రైన్ వ్యవస్థ పనితీరును మెరుగుపరుస్తుంది. దాంతో షుగర్, బ్లడ్ ప్రెషర్, థైరాయిడ్ వంటి సమస్యలు చక్కబడి ఆరోగ్యం మెరుగవుతుంది. మీ విషయంలో మీ ఆరోగ్య సమస్యలు మందుల ద్వారా నియంత్రించబడనందున బేరియాట్రిక్ శస్త్రచికిత్సను ఆశ్రయించవచ్చు.

ప్రతికూలతలు కూడా ఉన్నాయి

అన్ని సర్జరీల మాదిరిగానే, బేరియాట్రిక్ సర్జరీలో లాభాలు మరియు నష్టాలు రెండూ ఉన్నాయి. అంటే…

జీర్ణవ్యవస్థ విస్తరించింది: జీర్ణవ్యవస్థ సాగేది. స్లీవ్ గ్యాస్ట్రెక్టమీ ద్వారా జీర్ణాశయంలోని సగం భాగాన్ని తొలగించినా, అది 8 నుండి 10 సంవత్సరాలలోపు కొద్దికొద్దిగా సాగి పూర్తి రూపాన్ని సంతరించుకుంటుంది. కాబట్టి దీర్ఘకాలంగా ఊబకాయం లేని వారికి ఈ సర్జరీ తగినది కాదు.

ఇన్ఫెక్షన్: స్లీవ్ గ్యాస్ట్రెక్టమీలో, కత్తిరించిన పొట్టకు వర్తించే క్లిప్‌ల మధ్య నుండి ఆహారం శరీరంలోకి లీక్ అయ్యే అవకాశాలు ఉన్నాయి. దాంతో సెప్టిసీమియా అనే తీవ్రమైన సమస్య వచ్చే అవకాశం ఉంది.

రక్తస్రావం: స్లీవ్ గ్యాస్ట్రెక్టమీ శస్త్రచికిత్స తర్వాత క్లిప్‌ల నుండి రక్తస్రావం అంతర్గతంగా సంభవించవచ్చు. శస్త్రచికిత్స తర్వాత మూడు లేదా నాలుగు రోజుల్లో ఈ లక్షణం గుర్తించబడితే, దాన్ని సరిదిద్దడం సులభం. అంతకు మించిన ఆలస్యం ప్రాణాంతకం కావచ్చు.

పోషకాల లోపం: గ్యాస్ట్రిక్ బైపాస్ ఆహారం నేరుగా విసర్జించబడుతుంది, ఫలితంగా పోషకాల లోపం ఏర్పడుతుంది. ఈ పరిస్థితిని సరిచేయడానికి జీవితాంతం విటమిన్ మరియు మినరల్ సప్లిమెంట్స్ అవసరం.

ఆహారం లేదా నీరు: గ్యాస్ట్రిక్ బ్యాండింగ్‌లో, కడుపు చిన్న పర్సుగా మారుతుంది, తద్వారా తిన్న తర్వాత కడుపులో నీటికి ఆస్కారం ఉండదు. తిన్న వెంటనే నీళ్లు తాగితే వాంతులు వచ్చే అవకాశాలు ఎక్కువ. కాబట్టి ఆహారం తిన్న కొద్దిసేపటికే నీళ్లు తాగాలి.

డాక్టర్ వరుణ్ రాజు,

లాపరోస్కోపీ HOD, జనరల్ మరియు GI సర్జరీ, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-18T12:29:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *