బ్రిటన్: బ్రిటిష్ రాజు చార్లెస్ అనూహ్య నిర్ణయం

లండన్ : మానవ బానిసల వ్యాపారంలో బ్రిటిష్ రాజకుటుంబం పాత్ర ఉందన్న ఆరోపణలపై విచారణకు బ్రిటన్ రాజు చార్లెస్ ఆమోదం తెలిపారు. ఆఫ్రికా నుంచి అమెరికాకు వేలాది మంది బానిసలను తరలించే కంపెనీలో కింగ్ విలియం-3కి వాటాలు ఉన్నట్లు ఇటీవల బయటపడిన పురాతన పత్రాలు వెల్లడించిన సంగతి తెలిసిందే.

1689లో అప్పటి రాజు విలియం III రాయల్ ఆఫ్రికన్ కంపెనీ (RAC)లో £1,000 విలువైన షేర్లను కలిగి ఉన్నారని ఇటీవల వెలికితీసిన పురాతన పత్రాలు వెల్లడిస్తున్నాయి. ఆఫ్రికాకు చెందిన వేలాది మందిని ఈ సంస్థ బానిసలుగా చేసి అమెరికాకు విక్రయించిన సంగతి తెలిసిందే. ఇవి బానిస వ్యాపారంలో మాస్టర్ అయిన ఎడ్వర్డ్ కోల్స్టన్ సంతకం చేసిన పత్రాలు. దీనిపై కింగ్ చార్లెస్ తీవ్రంగా స్పందించినట్లు బకింగ్‌హామ్ ప్యాలెస్ గురువారం తెలిపింది. బానిస వ్యాపారం మరియు రాజకుటుంబం మధ్య సంబంధాలపై దర్యాప్తును ఆమోదించినట్లు తెలిపింది.

అట్లాంటిక్ బానిస వ్యాపారంలో లక్షలాది మంది బానిసలుగా విక్రయించబడ్డారని అనేక నివేదికలు వెల్లడిస్తున్నాయి, ఇందులో బ్రిటిష్ వారు పెద్ద పాత్ర పోషించారు. లక్షలాది మంది ఆఫ్రికన్లు కరేబియన్ మరియు అమెరికా దేశాలకు బలవంతంగా రవాణా చేయబడుతున్నారని చెప్పారు. ఈ బానిసలను ప్లాంటేషన్లు, ఇతర పరిశ్రమల్లో పనిచేసేలా చేశారన్నారు.

బానిస వ్యాపారంతో బ్రిటిష్ రాజకుటుంబ సంబంధాలపై పరిశోధన కొనసాగుతున్న ప్రక్రియగా కనిపిస్తుంది. గతాన్ని గుర్తించడానికి మరియు దాని పర్యవసానాలను పరిష్కరించడానికి ఇటువంటి పరిశోధనలు అవసరమని చాలామంది భావిస్తున్నారు. కరేబియన్ దేశాలు, ముఖ్యంగా జమైకా మరియు బహామాస్, చారిత్రక తప్పులకు పరిహారం చెల్లించాలని డిమాండ్ చేస్తున్నాయి. కింగ్ చార్లెస్ కరేబియన్‌లోని అనేక దేశాలకు అధిపతి. గత ఏడాది మార్చిలో కింగ్ చార్లెస్ పెద్ద కుమారుడు ప్రిన్స్ విలియం కరేబియన్‌కు వెళ్లినప్పుడు, పెద్ద ఎత్తున నిరసనలు జరిగాయి. బానిస వ్యాపారంపై ఆయన క్షమాపణ చెప్పాలని నిరసనకారులు డిమాండ్ చేశారు.

బ్రిటీష్ సామ్రాజ్యంలో బానిసత్వం నిషేధించబడే వరకు బానిస వ్యాపారంలో బ్రిటిష్ వారు పాత్ర పోషించారని అనేక నివేదికలు చూపిస్తున్నాయి. 17వ మరియు 18వ శతాబ్దాలలో రాజ కుటుంబానికి మరియు బానిస వ్యాపారానికి మధ్య ఉన్న సంబంధాలపై విచారణకు కింగ్ చార్లెస్ అధికారం ఇచ్చారని బకింగ్‌హామ్ ప్యాలెస్ ప్రకటించింది. రాయల్ కలెక్షన్ మరియు రాయల్ ఆర్కైవ్స్‌పై స్వతంత్ర దర్యాప్తునకు తమ మద్దతు ఉంటుందని రాయల్ ఫ్యామిలీ తెలిపింది. ఇవి చాలా సంక్లిష్టమైన అంశాలని, వీలైనంత త్వరగా వాటిని వెలుగులోకి తీసుకురావాలని పేర్కొంది. సెప్టెంబర్ 2026 నాటికి పరిశోధన పూర్తవుతుందని భావిస్తున్నారు.

ఇది కూడా చదవండి:

అయోధ్య రామాలయం: అయోధ్య రామాలయం నిర్మాణంలో కీలక ఘట్టం

మనీష్ సిసోడియా లేఖ: ఢిల్లీ మాజీ డిప్యూటీ సీఎం మనీష్ సిసోడియా బహిరంగ లేఖ..ప్రధాని మోదీపై తీవ్ర విమర్శలు..

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *