మణిపూర్ హింస: మణిపూర్ హింసలో విదేశీ హస్తం: మాజీ ఆర్మీ చీఫ్

న్యూఢిల్లీ : మణిపూర్‌లో రెండు తెగల మధ్య జరిగిన ఘర్షణల వెనుక విదేశీ ప్రమేయాన్ని తోసిపుచ్చలేమని భారత ఆర్మీ మాజీ చీఫ్ జనరల్ ఎంఎం నరవాణే అన్నారు. అనేక తిరుగుబాటు సంస్థలకు చైనా సాయం చేస్తోందన్నారు. సరిహద్దు రాష్ట్రాల్లో అస్థిరత దేశ భద్రతకు మంచిది కాదన్నారు. ‘జాతీయ భద్రతా దృక్పథం’ అనే అంశంపై శుక్రవారం ఇండియా ఇంటర్నేషనల్ సెంటర్‌లో జరిగిన కార్యక్రమంలో విలేకరులతో మాట్లాడుతూ జనరల్ నరవాణే ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు.

కార్య‌క‌ర్త‌ల‌లో ఉన్న వారు స‌రిప‌డుతున్నారు. విదేశీ సంస్థల ప్రమేయాన్ని కొట్టిపారేయలేమని, విదేశీ శక్తుల ప్రమేయం కచ్చితంగా ఉంటుందని అన్నారు. ముఖ్యంగా చైనా సహాయం వివిధ తిరుగుబాటు సంస్థలకు అందుబాటులో ఉందన్నారు. మణిపూర్‌లోని తిరుగుబాటుదారులకు చైనా సహాయం చాలా కాలంగా వస్తోందని, ఇప్పుడు కూడా కొనసాగుతోందని అన్నారు.

మణిపూర్‌లో ప్రస్తుత హింస వెనుక డ్రగ్స్ ట్రాఫికర్ల పాత్ర గురించి అడిగినప్పుడు, జనరల్ నరవాణే స్పందిస్తూ డ్రగ్స్ అక్రమ రవాణా చాలా కాలంగా జరుగుతోందని అన్నారు. పట్టుబడిన డ్రగ్స్‌ పరిమాణం పెరుగుతోందని తెలిపారు. థాయ్‌లాండ్‌, మయన్మార్‌, లావోస్‌లు కలిసే బంగారు త్రికోణానికి మన దేశం చాలా దగ్గరలో ఉందన్నారు. మయన్మార్‌లో ఎప్పుడూ అస్థిరత, సైనిక పాలన కొనసాగుతోందని అన్నారు. మయన్మార్‌లో పరిపాలన సజావుగా సాగుతున్న కాలంలో కూడా మధ్య మయన్మార్‌పై మాత్రమే ప్రభుత్వానికి నియంత్రణ ఉండేదని, భారతదేశం లేదా చైనా లేదా థాయ్‌లాండ్ సరిహద్దులో ఉన్న రాష్ట్రంపై నియంత్రణ లేదని ఆయన అన్నారు. అందువల్ల మాదక ద్రవ్యాల రవాణా నిత్యం జరుగుతూనే ఉంది.

మణిపూర్‌లో హింసతో లబ్ధి పొందే సంస్థలు, శక్తులు ఉండవచ్చునని అన్నారు. సాధారణ పరిస్థితులు ఉండకూడదని ఆ సంస్థలు, శక్తులు కోరుకోవచ్చని, అస్థిరత కొనసాగినంత కాలం ప్రయోజనం పొందాలనే ఉద్దేశం వారికి ఉండవచ్చని ఆయన అన్నారు. హింసాకాండ కొనసాగడానికి ఇదీ ఒక కారణమై ఉండొచ్చని అన్నారు. శాంతిభద్రతల పునరుద్ధరణకు కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు కృషి చేస్తున్నాయన్నారు.

అగ్నిపథ్ గురించి…

సైనిక రిక్రూట్‌మెంట్ ప్రక్రియ అయిన అగ్నిపత్ గురించిన ఒక ప్రశ్నకు జనరల్ నరవాణే సమాధానమిస్తూ, విస్తృత స్థాయి చర్చల తర్వాతే అగ్నిపథ్ పథకాన్ని ప్రవేశపెట్టామని చెప్పారు. అయితే మాకు యువ సైన్యం కావాలి.

ఇది కూడా చదవండి:

మణిపూర్: ప్రతిపక్ష భారత కూటమి ఎంపీలు మణిపూర్ వెళ్లారు

భారత్ జోడో యాత్ర: మరోసారి ఆ రాష్ట్రంపై ప్రత్యేక దృష్టి సారించిన రాహుల్ గాంధీ ‘భారత్ జోడో యాత్ర’

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-29T12:00:44+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *