మూర్ఛ: మూర్ఛ వ్యాధిని సమర్థవంతంగా నియంత్రించవచ్చు..! ఎలా..!

మూర్ఛ అంటేనే కంగారు పడిపోతాం! ఈ వ్యాధి గురించిన అపోహలు మరియు అపార్థాలు ఈ వ్యాధి గురించి అనవసరమైన భయానికి ప్రధాన కారణం. నిజానికి ఈ వ్యాధి మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు వంటి శరీరంలోని మరే ఇతర అవయవానికి హాని కలిగించదు, అయితే దీనిని సమర్థవంతంగా నయం చేయవచ్చని వైద్యులు చెబుతున్నారు!

నాన్ వెజ్, గుడ్లు, బెండకాయలు, బెండకాయలు తింటే ఫిట్స్ రావు. ఇవన్నీ అపోహలే! ఫిట్స్‌కి డైట్‌తో సంబంధం లేదు. అయినప్పటికీ, పిల్లలలో ఒక రకమైన మూర్ఛ కోసం, మందులకు బదులుగా కీటోజెనిక్ ఆహారం ప్రభావవంతంగా ఉంటుంది. గ్లట్1 రిసెప్టర్ లోపం వల్ల వచ్చే మూర్ఛకు మందుల కంటే కీటోజెనిక్ ఆహారం కూడా మెరుగ్గా పనిచేస్తుంది.

మెదడులో అసాధారణ విద్యుత్ కార్యకలాపాలు మూర్ఛలకు ప్రధాన కారణం. ఇది జన్యుపరంగా కావచ్చు, మెదడులో మచ్చల వల్ల కావచ్చు, ప్రమాదాల్లో మెదడు దెబ్బతినడం వల్ల కావచ్చు. కానీ అకారణంగా… జ్వరం, హైపోగ్లైసీమియా, లేదా ఎలక్ట్రోలైట్ డిస్టర్బెన్స్, ఇన్ఫెక్షన్ వంటి ఏ కారణం లేకుండా మెదడు ఫిట్స్‌ని ఉత్పత్తి చేస్తుంటే, ఆ పరిస్థితిని మూర్ఛగా పరిగణించాలి.

జన్యుపరమైన సమస్యలతో…

పుట్టుకతో: సాధారణ మెదడు కారణంగా, అసాధారణ మెదడు కారణంగా.. ఈ రెండు మార్గాల్లో పిల్లలు పుట్టినప్పటి నుంచి ఫిట్స్‌ని మోయవచ్చు. జన్యుపరమైన ఫిట్స్ ఉన్నవారిలో కూడా మెదడు సాధారణంగా ఉంటుంది.

ఫోకల్ కార్టికల్ డైస్ప్లాసియా: మెదడులో ఒక చోట ఉత్పత్తి అయిన న్యూరాన్లు మరొక చోటికి వలసపోతాయి. ఆ వలసలో సమస్య ఉంటే, అది మధ్యలో ఆగిపోయినా లేదా దాని గమ్యాన్ని మార్చుకున్నా, ఫోకల్ కార్టికల్ డైస్ప్లాసియా సంభవించవచ్చు. ఇది మూర్ఛ యొక్క అత్యంత సాధారణ కారణం.

doctor.jpg

వ్యక్తిగత కారణాలతో…

న్యూరోసిస్టిక్ సార్కోసిస్: కలుషిత ఆహారం ద్వారా మెదడులోకి ప్రవేశించే టేప్‌వార్మ్‌లు (పంది మలంలో కనిపించే సూక్ష్మజీవి) ఈ సమస్యను కలిగిస్తాయి మరియు ఫిట్స్‌కు దారితీస్తాయి.

క్షయ: క్షయవ్యాధికి సంబంధించిన ట్యూబర్‌క్యులోగ్రానులోమాలు మెదడుపై దాడి చేసినప్పుడు కూడా ఫిట్స్ రావచ్చు. కానీ మెదడు టీబీలో మెనింజైటిస్ ఎన్సెఫాలిటిస్ మరియు క్షయ అనే రెండు రకాలు ఉన్నాయి. ట్యూబర్‌కులోమా అనేది మెదడులోని చిన్న గడ్డ. దీని వల్ల ఫిట్స్ వస్తుంది.

రోడ్డు ప్రమాదాలు: ప్రమాదాల్లో తలకు గాయం కావడం వల్ల మెదడులో మచ్చలు ఏర్పడి మూర్ఛ వ్యాధికి దారితీయవచ్చు.

చికిత్సలు…

జన్యు మూర్ఛ కోసం, ప్రభావితమైన జన్యువు ఆధారంగా, వైద్యులు సరైన, సమర్థవంతమైన మందులను ఎంచుకుంటారు. న్యూరో సిస్టిక్ సార్కోసిస్, ట్యూబర్‌క్యులోసిస్, స్కార్ ఎపిలెప్సీ, ఫోకల్ కార్టికల్ డైస్ప్లాసియా మొదలైన అన్ని ఇతర మూర్ఛలు ఫోకల్ ఎపిలెప్సీ వర్గంలోకి వస్తాయి. ఈ వర్గంలోని మూర్ఛ మందులు జన్యు మూర్ఛ నుండి భిన్నంగా ఉంటాయి. అదేవిధంగా, వరుసగా ఫిట్స్‌తో బాధపడేవారికి ఇంజెక్షన్లు అవసరం కావచ్చు. ఇతర ఫిట్‌లకు ఓరల్ మాత్రలు సరిపోతాయి. అయితే, మూర్ఛకు శాశ్వత నివారణ లేదు కాబట్టి, జీవితాంతం మందులు క్రమం తప్పకుండా వాడాలి. ఔషధం తీసుకునే రోజు మూర్ఛలను నివారిస్తుంది.

మీరు ముందుగానే అనుభూతి చెందాలనుకుంటే …

అకస్మాత్తుగా నేలపై పడిపోవడం, కాళ్లు చేతులు వణుకడం, నాలుక కొరకడం వంటి లక్షణాలు మన కళ్ల ముందు కనిపిస్తున్నాయి. కానీ ఇతర రకాల ఫిట్‌లు కూడా ఉన్నాయి. ఇలా మాట్లాడుతుండగా ఒక్కసారిగా ఒకటి రెండు నిమిషాల పాటు స్పృహ తప్పారు. ఆ సమయంలో మనం మాట్లాడే మాటలు కూడా అర్థం చేసుకోలేరు. సాధారణ స్థితికి వచ్చిన తర్వాత, పదాలను మళ్లీ పునరావృతం చేయమని అడుగుతాము. అలాంటి అబ్సెంట్ మైండెడ్‌ని కూడా ఫిట్స్‌గా పరిగణించాలి. అలాంటి అబ్సెంట్ మైండెడ్ స్థితిలో కొందరు పెదవి విరుస్తూ ఉంటారు. ఈ పరిస్థితిని చికిత్సతో నియంత్రించకపోతే, ఇవి చివరికి ఫిట్స్‌గా మారవచ్చు. మెదడులోని నాలుగు లోబ్స్‌లో వచ్చే సమస్యలపై కూడా లక్షణాలు ఆధారపడి ఉంటాయి. ఆక్సిపిటల్ లోబ్‌లో సమస్య ఉంటే, రంగురంగుల బంతులు లేదా కొన్ని దృశ్యాలు కళ్ల ముందు కనిపిస్తాయి. వారు విగ్రహంలా కదలకుండా ఉంటారు. మెదడులో విద్యుత్ కార్యకలాపాలు పెరిగేకొద్దీ, నిజమైన ఫిట్స్ ఏర్పడతాయి. ఫ్రంటల్ లోబ్‌లో సమస్య ఉంటే, గత సంఘటనలోకి జారిపోయే అనుభవం చివరికి ఫిట్స్‌కు దారి తీస్తుంది. ప్యారిటల్ లోబ్‌లో సమస్య ఉంటే, శరీరం యొక్క ఒక వైపు తిమ్మిరి కావచ్చు. కొందరు అక్కడితో ఆగిపోవచ్చు. మరికొందరు మూర్ఛ తర్వాత నిశ్శబ్దంగా వెళ్లి, కింద పడి కాళ్లు మరియు చేతులను కొట్టుకుంటారు.

చిన్న మూర్ఛలు ప్రమాదకరమైనవి

చిన్నపాటి ఫిట్‌లు, సైలెంట్‌గా వెళ్లడం, కింద పడి కొట్టుకోవడం వంటి పెద్ద ఫిట్‌ల కంటే ప్రమాదకరం. వంట చేసేటప్పుడు లేదా డ్రైవింగ్ చేస్తున్నప్పుడు చిన్నపాటి ఫిట్స్ పెను ప్రమాదాలకు దారితీస్తాయి. పెద్ద ఫిట్స్ ఉన్నవారు ఇప్పటికే మందులు వాడుతున్నారు కాబట్టి ప్రమాదాలు జరిగే అవకాశం తక్కువ. కాబట్టి మీరు వైద్యులను సంప్రదించి చిన్న వయస్సులోనే మందులు తీసుకోవడం ప్రారంభించాలి.

శాశ్వత చికిత్స ఎప్పుడు…

ఒక మాత్ర మూర్ఛలకు కారణమైతే వైద్యులు రెండవ మాత్రను సూచిస్తారు. రెండూ తీసుకున్నా మూర్ఛలు ఆగకపోతే ఆ పరిస్థితిని రిఫ్రాక్టరీ ఎపిలెప్సీగా పరిగణించాలి. ఈ పరిస్థితిలో మందులు మూర్ఛలను నియంత్రించడంలో విఫలమవుతాయని అర్థం చేసుకోవాలి. అలాంటి వారికి వైద్యులు శస్త్రచికిత్స ప్రత్యామ్నాయాలను ఎంచుకుంటారు. కానీ కేవలం సర్జరీ చేయడం ద్వారా మందులను పూర్తిగా ఆపేయవచ్చని భావించడం సాధ్యం కాదు. ఔషధాన్ని ఆపడం శస్త్రచికిత్స లక్ష్యం కాదు. శస్త్రచికిత్స యొక్క ప్రధాన లక్ష్యం మూర్ఛలను నియంత్రించడం. అన్ని రకాల మూర్ఛ నియంత్రణ శస్త్రచికిత్స తర్వాత మందులను ఆపలేనప్పటికీ, టెంపోరల్ లోబ్ ఎపిలెప్సీకి శస్త్రచికిత్స తర్వాత రెండు నుండి మూడు సంవత్సరాల వరకు మందులను నిలిపివేయవచ్చు. ఇతర మూర్ఛలకు, శస్త్రచికిత్స తర్వాత తీసుకునే మందుల సంఖ్యను తగ్గించవచ్చు. అరుదైన సందర్భాల్లో, కొంతమందికి మందులు అవసరం లేదు.

murch.jpg

తాళాలు వేసినా ఉపయోగం లేదు

ఫిట్స్ ఉన్న వ్యక్తి చేతిలో తాళాలు వేయడం ఆనవాయితీగా వస్తోంది. అయితే నిజానికి ఇలా చేసినా చేయకపోయినా రెండు నిమిషాల్లోనే ఫిట్స్ తగ్గిపోతాయి. నిజానికి ఆ సమయంలో అవి కింద పడిపోవడం వల్ల లాలాజలం, దంతాల మధ్య నలిగిన నాలుక నుంచి రక్తం కారడం వల్ల ఊపిరితిత్తుల్లోకి చేరే ప్రమాదం ఉంది. కాబట్టి ఫిట్‌ని కుడి లేదా ఎడమ వైపుకు తిప్పాలి. అలాగే, కదిలే భాగాలను బలవంతంగా పట్టుకోవడం ద్వారా కదలికలను నియంత్రించడానికి ప్రయత్నించవద్దు. అయితే, కదిలే కాళ్లు మరియు చేతులు సమీపంలోని శరీరానికి తగిలి గాయపడకూడదు.

ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరి

ఫిట్ సమస్య ఉన్న పది మందిలో ఎనిమిది మంది ఫిట్‌నెస్‌పై మంచి నియంత్రణ సాధించవచ్చు. కాబట్టి….

● మందులు క్రమం తప్పకుండా తీసుకోవాలి.

● రోజుకు కనీసం ఆరు గంటలు నిద్రపోవాలి.

● మద్యం మరియు ధూమపానానికి దూరంగా ఉండాలి.

● ప్రకాశవంతమైన కాంతిని నివారించండి.

● అధిక శబ్దాన్ని నివారించండి.

● కుటుంబ సభ్యులు కూడా ఫిట్స్ ఉన్న వ్యక్తి క్రమం తప్పకుండా మందులు తీసుకుంటున్నారని నిర్ధారించుకోవాలి.

ఫిట్ పర్సన్ డ్రైవ్ చేయగలరా?

ఇందుకోసం అంతర్జాతీయ చట్టాలున్నాయి. మందులు ప్రారంభించిన ఆరు నెలల వరకు మూర్ఛలు రాకపోతే, వైద్యులు వాహనాలను నడపడానికి అనుమతిస్తారు. అలాగే ఆ తర్వాత కూడా మందులు క్రమం తప్పకుండా వాడుతున్నట్లు వైద్యులు నిర్ధారించుకోవాలి.

మూర్ఛ చిన్న సమస్య!

అవగాహనా రాహిత్యం వల్ల సమాజం మూర్ఛ వ్యాధిని ఇతర వ్యాధుల కంటే పెద్ద వ్యాధిగా పరిగణిస్తుంది. మేము మధుమేహం మరియు అధిక రక్తపోటు వంటి వాటిని మూర్ఛ కంటే తక్కువ అనారోగ్యాలుగా పరిగణిస్తాము. కానీ నిజానికి ఆ రెండు రుగ్మతలతో పోలిస్తే, మూర్ఛ అనేది చాలా చిన్న రుగ్మత. ఇది ఏక వ్యవస్థ వ్యాధి. అంటే, ఈ అవయవం ఈ రుగ్మత ద్వారా ప్రభావితం కాదు. కానీ మిగతా అవయవాలన్నీ అధిక రక్తపోటు, మధుమేహం, గుండెపోటు, బ్రెయిన్ స్ట్రోక్, కిడ్నీ ఫెయిల్యూర్ వంటి సమస్యల వల్ల ప్రభావితమవుతాయి. కానీ మూర్ఛ మందులతో, సురక్షితమైన మరియు ఆరోగ్యకరమైన జీవితాన్ని గడపవచ్చు. అంతేకాదు ఈ సమస్యకు వాడే మందుల వల్ల వచ్చే దుష్ప్రభావాలు కూడా చాలా తక్కువ. అలాగే గర్భిణీ స్త్రీలలో వచ్చే మూర్ఛ వ్యాధికి వాడే సురక్షితమైన మందులు ఇప్పుడు అందుబాటులో ఉన్నాయి.

dd.jpg

– డాక్టర్ పి.సురేష్ బాబు

సీనియర్ కన్సల్టెంట్ న్యూరాలజిస్ట్ మరియు ఎపిలెప్టాలజిస్ట్,

ఫిట్స్ క్లినిక్, ఖమ్మం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *