మెడికల్ కాలేజీలు: తెలంగాణ కొత్త రికార్డు! ప్రభుత్వ కీలక ఆదేశాలు

మరో 8 ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలలు!

ఏర్పాటుకు అనుమతి ఇచ్చిన ప్రభుత్వం.

ప్రతి జిల్లాకు ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాల ఉన్న ఏకైక రాష్ట్రం తెలంగాణ!

9 ఏళ్లలో 29 కొత్త మెడికల్ కాలేజీలు

రాష్ట్రంలో ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్‌లో కలిపి 10 వేల ఎంబీబీఎస్‌ సీట్లు!

సీఎంకు హరీశ్ కృతజ్ఞతలు తెలిపారు

హైదరాబాద్ , జూలై 5 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలోని మరో ఎనిమిది జిల్లాల్లో కొత్త ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలలు ఏర్పాటు కానున్నాయి. వీటి ఏర్పాటుకు అనుమతులు ఇస్తూ రాష్ట్ర ప్రభుత్వం బుధవారం ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. కొత్తగా 8 కళాశాలల ఏర్పాటుతో రాష్ట్రంలోని అన్ని జిల్లాల్లో ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలలు రానున్నాయి. ఈ విషయంలో తెలంగాణ దేశంలోనే సరికొత్త రికార్డు సృష్టిస్తుంది. జోగుళాంబ గద్వాల, నారాయణపేట, ములుగు, మెదక్, యాదాద్రి భువనగిరి, వరంగల్ జిల్లా నర్సంపేట, రంగారెడ్డి జిల్లా మహేశ్వరం, మేడ్చల్ మల్కాజిగిరి జిల్లా కుత్బుల్లాపూర్‌లో ఈ వైద్య కళాశాలలు ఏర్పాటు చేయనున్నారు. కళాశాలల నిర్మాణ బాధ్యతలను ప్రభుత్వం రోడ్లు భవనాల శాఖకు అప్పగించింది. వచ్చే ఏడాది నుంచి ఒక్కో కాలేజీలో 100 ఎంబీబీఎస్ సీట్లతో తరగతులు ప్రారంభించేందుకు ప్రభుత్వం చర్యలు తీసుకుంటుందన్నారు. 33 జిల్లాలకు గాను ఇప్పటికే 25 జిల్లాల్లో మెడికల్ కాలేజీలు ఏర్పాటయ్యాయి. కొత్తగా మంజూరైన ఎనిమిదితో ప్రభుత్వ మెడికల్ కాలేజీల సంఖ్య 34కి చేరుకోగా.. హైదరాబాద్ లో రెండు మెడికల్ కాలేజీలు ఉన్నాయి.

జిల్లా వైద్య కళాశాల

పేద ప్రజలకు సూపర్ స్పెషాలిటీ సేవలు అందించడంతోపాటు వైద్య విద్యను అందుబాటులోకి తీసుకురావడమే లక్ష్యంగా జిల్లా వైద్య కళాశాలను ఏర్పాటు చేయనున్నట్లు సీఎం కేసీఆర్ ప్రకటించారు. ఆ మేరకు అన్ని జిల్లాల్లో మెడికల్ కాలేజీలు ఏర్పాటు చేశారు. రాష్ట్ర విభజన సమయంలో తెలంగాణలో ఐదు ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలలు ఉండేవి. రాష్ట్రం ఏర్పడిన తర్వాత మహబూబ్‌నగర్, సిద్దిపేట, నల్గొండ, సూర్యాపేటలో వైద్య కళాశాలలు ఏర్పాటయ్యాయి. గతేడాది 8 మెడికల్ కాలేజీలు ఒకేసారి ప్రారంభం కాగా ఈ ఏడాది 9 కాలేజీల్లో తరగతులు ప్రారంభమవుతున్నాయి. తాజాగా జారీ చేసిన ఉత్తర్వులతో వచ్చే ఏడాది (2024-25) నుంచి మరో 8 మెడికల్ కోర్సులు ప్రారంభం కానున్నాయి. అంటే మరో 800 ఎంబీబీఎస్ సీట్లు అందుబాటులోకి రానున్నాయి.

గణనీయంగా పెరిగిన సీట్లు..

తెలంగాణలో కొత్తగా ఏర్పాటు చేసిన మెడికల్ కాలేజీలతో ఎంబీబీఎస్ సీట్లు గణనీయంగా పెరిగాయి. 2014లో దాదాపు 100 కాలేజీల్లో 850 MBBS కోర్సులు మాత్రమే అందుబాటులో ఉన్నాయి. ప్రస్తుతం ఈ ఏడాది నాటికి 3790కి పెరిగింది. కొత్త 8 మెడికల్ కాలేజీల ద్వారా 800 సీట్లు అందుబాటులోకి రానున్నాయి. దీంతో ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలల్లో మొత్తం 4590 సీట్లు అందుబాటులోకి రానున్నాయి. 2014కు ముందు రాష్ట్రంలో ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ కలిపి 20 మెడికల్ కాలేజీలు ఉంటే.. ఈ ఏడాది 56కి చేరగా.. అదే సమయంలో 2850 నుంచి 8340కి పెరిగిన ఎంబీబీఎస్ సీట్లు.. కొత్త కాలేజీల్లో సీట్ల సంఖ్య చేరుకోనుంది. 9140. వచ్చే ఏడాది మరిన్ని సీట్లు వస్తాయి. అంటే రాష్ట్రంలో పదివేల ఎంబీబీఎస్ సీట్లు అందుబాటులోకి రానున్నాయి. లక్ష జనాభాకు 22 ఎంబీబీఎస్ సీట్లతో తెలంగాణ ఇప్పటికే దేశంలోనే మొదటి స్థానంలో నిలిచింది. 7.5 పీజీ సీట్లతో రెండో స్థానంలో నిలిచింది. రాష్ట్రంలో పెద్దసంఖ్యలో మెడికల్ కాలేజీలు ఏర్పాటు చేయడం వల్ల తెలంగాణ విద్యార్థులకు డాక్టర్ విద్య మరింత అందుబాటులోకి వచ్చింది. పెద్ద సంఖ్యలో విద్యార్థులు వైద్య విద్య కోసం ఇతర దేశాలకు వెళ్తున్నారు. కాలేజీలు, సీట్ల సంఖ్య పెరగడం వల్ల విదేశాలకు వెళ్లాల్సిన అవసరం లేదని వైద్య వర్గాలు అభిప్రాయపడుతున్నాయి. తల్లిదండ్రుల ఆర్థిక భారం కూడా తగ్గుతుంది.

కేసీఆర్ నాయకత్వంలో విప్లవం: హరీష్

జిల్లా వైద్య కళాశాల ఏర్పాటు చేస్తామని ప్రకటించి ఇచ్చిన హామీని నిలబెట్టుకున్న ముఖ్యమంత్రికి వైద్య ఆరోగ్య శాఖ మంత్రి హరీశ్ రావు ప్రత్యేక కృతజ్ఞతలు తెలిపారు. ఈ కళాశాలల ఏర్పాటు ద్వారా పేదలకు స్పెషాలిటీ వైద్య సేవలు అందుబాటులోకి రావడంతో పాటు తెలంగాణ విద్యార్థులకు వైద్య విద్య మరింత చేరువైంది. కేసీఆర్ నాయకత్వంలో వైద్య విద్యలో విప్లవం సాధించామని ఆయన ఒక ప్రకటనలో పేర్కొన్నారు.

రాష్ట్రంలో వైద్య కళాశాలల ఏర్పాటు ఇలా..

  • 2014కు ముందు రాష్ట్రంలో గాంధీ, ఉస్మానియా, కాకతీయ, రిమ్స్‌, ఆదిలాబాద్‌, నిజామాబాద్‌లలో వైద్య కళాశాలలు ఉండేవి.

  • 2016-17లో మహబూబ్‌నగర్, సిద్దిపేట

  • 2018-19లో నల్గొండ, సూర్యాపేట

  • 2022-23లో మంచిర్యాల, రామగుండం, జగిత్యాల, వనపర్తి, నాగర్ కర్నూల్, మహబూబాబాద్, భద్రాద్రి కొత్తగూడెం, సంగారెడ్డి.

  • 2023-24లో కామారెడ్డి, కరీంనగర్, ఖమ్మం, జయంశంకర్ భూపాలపల్లి, ఆసిఫాబాద్, నిర్మల్, రాజన్న సిరిసిల్ల, వికారాబాద్, జంగం.

  • 2024-25లో జోగులాంబ గద్వాల, నారాయణపేట్, ములుగు, వరంగల్, మెదక్, యాదాద్రి భువనగిరి, రంగారెడ్డి, మేడ్చల్ మల్కాజిగిరి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-06T11:42:04+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *