రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం: వ్లాదిమిర్ పుతిన్ అరెస్టుకు వారెంట్

హేగ్ : ఉక్రెయిన్ పై యుద్ధం చేస్తున్న రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ అరెస్ట్ కు అంతర్జాతీయ క్రిమినల్ కోర్టు శుక్రవారం వారెంట్ జారీ చేసింది. ఉక్రెయిన్ అక్రమంగా పిల్లలను రష్యాకు తీసుకెళ్లడంతో ఈ చర్య తీసుకుంది. పిల్లల హక్కులపై రష్యా కమిషన్ ఆరోపణలపై అధ్యక్ష కమిషనర్ మరియా ల్వోవా-బిలోవాకు వారెంట్ కూడా జారీ చేసింది.

ఈ ఉత్తర్వులు చెల్లవని రష్యా పేర్కొంది. ఈ కోర్టులో తాను పార్టీని కాదని ఆమె అన్నారు. అయితే ఈ చర్యలను ఉక్రెయిన్ స్వాగతించింది. ఇది చారిత్రాత్మక నిర్ణయమని ఉక్రెయిన్ అధ్యక్షుడు వోలోడిమిర్ జెలెన్స్కీ కొనియాడారు.

ఉక్రెయిన్ ఆరోపణల ప్రకారం, ఫిబ్రవరి 24, 2022 నుండి, సుమారు 16,000 మంది ఉక్రేనియన్ పిల్లలను రష్యాకు తీసుకెళ్లారు. వారిని రష్యాలోని అనాథ శరణాలయాల్లో ఉంచారు.

పుతిన్ అరెస్టు చేయదగిన వ్యక్తి అని ఐసిసి ప్రాసిక్యూటర్ కరీం ఖాన్ ఒక వార్తా సంస్థతో అన్నారు. ఐసీసీలో 120 సభ్య దేశాలు ఉన్నాయని, వాటిలో దేనిలోనైనా అడుగు పెడితే వెంటనే అరెస్ట్ చేయవచ్చని చెప్పాడు. రష్యా బాలల హక్కుల కమిషన్ ప్రెసిడెంట్ కమీషనర్ మరియా ల్వోవా-బిలోవా గత ఏడాది ఫిబ్రవరిలో జరిగిన సమావేశంలో పుతిన్‌తో మాట్లాడుతూ ఉక్రెయిన్‌లోని విధ్వంసానికి గురైన నగరం టాట్‌పోల్ నుండి 15 ఏళ్ల బాలుడిని దత్తత తీసుకున్నట్లు చెప్పారు. బాలల వసతి గృహాలను సురక్షిత ప్రాంతాలకు తరలించినట్లు తెలిపారు. ఫోరెన్సిక్ ఆధారాలు, స్క్రూటినీ, వారిద్దరి మాటలు తదితరాల ఆధారంగా ఈ వారెంట్లు జారీ చేసినట్లు తెలిపారు.

ఈ వారెంట్ల అమలు అంతర్జాతీయ సహకారంపై ఆధారపడి ఉంటుందని ఐసీసీ అధ్యక్షుడు పియోటర్ హాఫ్‌మాన్‌స్కీ తెలిపారు.

ఐక్యరాజ్యసమితి భద్రతా మండలిలో సభ్యదేశంగా ఉన్న దేశ అధ్యక్షుడికి ఐసీసీ చరిత్రలో గతంలో ఎన్నడూ అరెస్ట్ వారెంట్ జారీ కాలేదు.

ఇది కూడా చదవండి:

రాహుల్ గాంధీ: రాహుల్ చిక్కుల్లో పడ్డారా?

భారతదేశం-బంగ్లాదేశ్ : భారత్-బంగ్లాదేశ్ మైత్రి పైప్‌లైన్‌లో అనేక ఫీచర్లు ఉన్నాయి….!

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-18T12:45:16+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *