రష్యా: పుతిన్‌కు అరెస్ట్ వారెంట్లపై మెద్వెదేవ్ స్ట్రాంగ్ వార్నింగ్

మాస్కో: ఉక్రెయిన్‌తో యుద్ధం నేపథ్యంలో, రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్‌ను అరెస్టు చేయాలని అంతర్జాతీయ క్రిమినల్ కోర్టు వారెంట్ జారీ చేయడంతో భద్రతా మండలి డిప్యూటీ చైర్మన్ డిమిత్రి మెద్వెదేవ్ ఫైర్ అయ్యారు. అంతర్జాతీయ క్రిమినల్ కోర్టు భవనంపై క్షిపణి దాడులు చేస్తామని హెచ్చరించారు. ఆకాశాన్ని నిశితంగా వీక్షించేందుకు ఓ వ్యంగ్యం కూడా రాశారు. ఉత్తర సముద్రంలో రష్యా యుద్ధనౌక నుండి హేగ్‌లోని అంతర్జాతీయ క్రిమినల్ కోర్టు భవనంపై హైపర్‌సోనిక్ క్షిపణి దాడి సాధ్యమేనని గట్టి హెచ్చరిక ఇవ్వబడింది.

అంతకుముందు, ఉక్రెయిన్ పిల్లలను అక్రమంగా రష్యాకు తీసుకెళ్లినందుకు వ్లాదిమిర్ పుతిన్‌పై అంతర్జాతీయ క్రిమినల్ కోర్టు అరెస్ట్ వారెంట్ జారీ చేసింది. పిల్లల హక్కులపై రష్యన్ కమిషన్ కూడా ఆరోపణలపై అధ్యక్ష కమీషనర్, Lvova-Bilova కోసం వారెంట్ జారీ చేసింది.

అయితే ఈ ఉత్తర్వులు చెల్లవని రష్యా ఇప్పటికే ప్రకటించింది. ఈ కోర్టులో తాను పార్టీని కాదని ఆమె అన్నారు. అయితే ఈ చర్యలను ఉక్రెయిన్ స్వాగతించింది. ఇది చారిత్రాత్మక నిర్ణయమని ఉక్రెయిన్ అధ్యక్షుడు వోలోడిమిర్ జెలెన్స్కీ కొనియాడారు.

ఉక్రెయిన్ ఆరోపణల ప్రకారం, ఫిబ్రవరి 24, 2022 నుండి, సుమారు 16,000 మంది ఉక్రేనియన్ పిల్లలను రష్యాకు తీసుకెళ్లారు. వారిని రష్యాలోని అనాథ శరణాలయాల్లో ఉంచారు.

పుతిన్ అరెస్టు చేయదగిన వ్యక్తి అని ఐసిసి ప్రాసిక్యూటర్ కరీం ఖాన్ ఒక వార్తా సంస్థతో అన్నారు. ఐసీసీలో 120 సభ్య దేశాలు ఉన్నాయని, వాటిలో దేనిలోనైనా అడుగు పెడితే వెంటనే అరెస్ట్ చేయవచ్చని చెప్పాడు. రష్యా బాలల హక్కుల కమిషన్ ప్రెసిడెంట్ కమీషనర్ మరియా ల్వోవా-బిలోవా గత ఏడాది ఫిబ్రవరిలో జరిగిన సమావేశంలో పుతిన్‌తో మాట్లాడుతూ ఉక్రెయిన్‌లోని విధ్వంసానికి గురైన నగరం టాట్‌పోల్ నుండి 15 ఏళ్ల బాలుడిని దత్తత తీసుకున్నట్లు చెప్పారు. బాలల వసతి గృహాలను సురక్షిత ప్రాంతాలకు తరలించినట్లు తెలిపారు. ఫోరెన్సిక్ ఆధారాలు, స్క్రూటినీ, వారిద్దరి మాటలు తదితరాల ఆధారంగా ఈ వారెంట్లు జారీ చేసినట్లు తెలిపారు.

ఈ వారెంట్ల అమలు అంతర్జాతీయ సహకారంపై ఆధారపడి ఉంటుందని ఐసీసీ అధ్యక్షుడు పియోటర్ హాఫ్‌మాన్‌స్కీ తెలిపారు.

ఐక్యరాజ్యసమితి భద్రతా మండలిలో సభ్యదేశంగా ఉన్న దేశ అధ్యక్షుడికి ఐసీసీ చరిత్రలో గతంలో ఎన్నడూ అరెస్ట్ వారెంట్ జారీ కాలేదు.

మరోవైపు రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్‌కు అంతర్జాతీయ న్యాయస్థానం (ఐసీసీ) అరెస్ట్ వారెంట్లు జారీ చేయడంపై చైనా తొలిసారిగా స్పందించింది. పుతిన్‌పై అరెస్ట్ వారెంట్లపై “నిష్పాక్షిక వైఖరి” తీసుకోవాలని ఐసిసిని కోరింది. మూడు రోజుల పర్యటన నిమిత్తం చైనా అధ్యక్షుడు జీ జిన్‌పింగ్ సోమవారం రష్యా చేరుకున్న సందర్భంగా బీజింగ్ ఈ ప్రకటన చేసింది. అంతర్జాతీయ చట్టాల ప్రకారం అరెస్టుల విషయంలో దేశాధినేతల రోగనిరోధక శక్తిని గౌరవించాలని, రాజకీయాలకు దూరంగా ఉండాలని, ద్వంద్వ వైఖరికి దూరంగా ఉండాలని చైనా విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ ప్రతినిధి వాంగ్ వెన్‌బిన్ ఐసిసిని నిష్పక్షపాతంగా కోరారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *