లోక్‌సభ: అవిశ్వాసం సరే | లోక్ సభ స్పీకర్ అవిశ్వాస తీర్మానాన్ని ఆమోదించారు

‘భారత్’ కూటమి తరపున కాంగ్రెస్ ఎంపీ గౌరవ్ గొగోయ్ నోటీసు

స్పీకర్ ఓం బిర్లా తీర్మానాన్ని అనుమతించారు

10 రోజుల్లో అవిశ్వాసంపై చర్చకు అవకాశం

బీఆర్‌ఎస్‌పై అవిశ్వాసం తిరస్కరణ

రోజ్ భారతదేశ అవిశ్వాసానికి మద్దతు ఇస్తుంది

మోడీ ప్రభుత్వానికి కనువిప్పు లేనట్లే..!

లోక్‌సభలో ఎన్డీయే బలం 331

బీజేపీకి 301 మంది సభ్యులున్నారు

అవిశ్వాసాన్ని ఓడించడానికి 272 సరిపోతుంది

విపక్షాల బలం 142 మాత్రమే

బీజేడీ, బీఎస్పీ, టీడీపీ, మజ్లిస్ తటస్థంగా ఉన్నాయి

2019లో అవిశ్వాసంపై మోడీ జోస్యం

ఇప్పుడు ఆ వీడియో క్లిప్ వైరల్ అవుతోంది

ఐటీపీఓ కాంప్లెక్స్‌లో మోదీ పూజలు చేశారు

న్యూఢిల్లీ, జూలై 26 (ఆంధ్రజ్యోతి): మోదీ ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా 26 పార్టీల కూటమి ‘ఇండియా’ ప్రవేశపెట్టిన అవిశ్వాస తీర్మానాన్ని లోక్‌సభ స్పీకర్ ఆమోదించారు. దీంతో త్వరలో అవిశ్వాస తీర్మానంపై చర్చకు రంగం సిద్ధం కానుంది. నిజానికి మోదీ ప్రభుత్వంపై అవిశ్వాస తీర్మానాన్ని నెగ్గేంత బలం విపక్షాలకు లేకపోయినా.. మణిపూర్ అంశంపై పార్లమెంటులో చర్చకు ‘భారత్’ కూటమి అవిశ్వాసాన్నే ఆయుధంగా ఎంచుకున్నట్లు స్పష్టమవుతోంది. . రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 75 మరియు లోక్‌సభ నిబంధనలలోని 198(1) మరియు 198(5) నిబంధనల ప్రకారం, కాంగ్రెస్ ఎంపీ, లోక్‌సభలో ఆ పార్టీ ఉపనేత గౌరవ్ గొగోయ్ అవిశ్వాస తీర్మానానికి సంబంధించిన నోటీసులను స్పీకర్ ఓంకు అందజేశారు. బుధవారం ఉదయం 9.20 గంటలకు బిర్లా. భారత కూటమికి చెందిన 50 మంది ఎంపీలు దీనిపై సంతకం చేశారు. అదే సమయంలో.. బీఆర్ఎస్ ఎంపీ నామా నాగేశ్వరరావు కూడా లోక్ సభ నిబంధనల 198(బీ) కింద నోటీసు ఇచ్చారు.

రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 75 ప్రకారం, అవిశ్వాస నోటీసులపై లోక్‌సభలోని 50 మందికి తగ్గకుండా సభ్యులు సంతకం చేయాలి. బీఆర్‌ఎస్ నోటీసుపై ఆరుగురు ఎంపీల సంతకాలు మాత్రమే ఉండడంతో స్పీకర్ అవిశ్వాస తీర్మానాన్ని తిరస్కరించారు. మరోవైపు ఉదయం 10 గంటల లోపు లోక్‌సభలో అవిశ్వాస నోటీసులు ఇస్తే.. అదే రోజు స్పీకర్ నిర్ణయాన్ని ప్రకటించాలి. అంటే.. తీర్మానాన్ని ఆమోదించాలి లేదా తిరస్కరించాలి. ఉదయం 11 గంటలకు సభ ప్రారంభం కాగానే మణిపూర్ ఘటనపై ప్రధాని ప్రకటన చేయాలని విపక్ష సభ్యులు పట్టుబట్టారు. దీంతో సభలో తీవ్ర గందరగోళం నెలకొనడంతో స్పీకర్ సభను మధ్యాహ్నం 12 గంటలకు వాయిదా వేశారు. గౌరవ్ గొగోయ్ జీరో అవర్‌లో ఇచ్చిన నోటీసును స్పీకర్ చదివి వినిపించారు. “ఈ సభ మంత్రి మండలిపై అవిశ్వాసం వ్యక్తం చేస్తోంది. గౌరవ్ గొగోయ్ నోటీసు ఇచ్చి అనుమతి కోరారు. అవిశ్వాస తీర్మానానికి మద్దతు ఇస్తున్న సభ్యులను లేచి నిలబడాలని కోరారు. దీంతో కాంగ్రెస్ అధినేత్రి సోనియా గాంధీ, డీఎంకే అధినేత బాలు, జాతీయ 100 మందికి పైగా ఎంపీలతో సహా కాన్ఫరెన్స్ నేత ఫరూక్ అబ్దుల్లా నిలబడ్డారు. సంఖ్యాబలం ఉన్నందున అవిశ్వాస తీర్మానం పెట్టేందుకు అనుమతిస్తామని ఓంబిర్లా ప్రకటించారు.‘‘అన్ని పార్టీల నేతలతో చర్చించి ఎప్పుడు చర్చించాలో నిర్ణయిస్తాం. నిబంధనల ప్రకారం తీర్మానం. చర్చ తేదీ, సమయం ప్రకటిస్తాం’’ అని ఆయన వివరించారు. ఆ తర్వాత సభలో గందరగోళం కొనసాగుతుండగానే మూడు బిల్లులు ప్రవేశపెట్టారు. మణిపూర్‌పై చర్చ జరగాలని డిమాండ్ చేస్తూ విపక్ష సభ్యులు వెల్ లోకి దూసుకెళ్లడంతో సభ గురువారానికి వాయిదా పడింది.

2speaker.jpg10 రోజుల్లో చర్చ..! ఎవరి బలం..?

పది రోజుల్లో అవిశ్వాసంపై చర్చకు తేదీ ఖరారు చేసే అవకాశం ఉంది. ఇదిలా ఉండగా.. లోక్ సభలో మొత్తం సభ్యుల సంఖ్య 543 కాగా.. ప్రస్తుతం 6 స్థానాలు ఖాళీగా ఉన్నాయి. మిగిలిన 537 మంది సభ్యుల్లో అవిశ్వాస తీర్మానం పెట్టాలంటే ప్రతిపక్ష కూటమికి 272 మంది సభ్యులు కావాలి. కానీ, ఎన్డీయే కూటమికి (331 మంది సభ్యులు) అంతకంటే ఎక్కువ బలం ఉంది. అంతేకాదు బీజేపీకి మాత్రమే 301 మంది సభ్యులున్నారు. విపక్ష కూటమి–26 పార్టీల ‘భారత్‌’కు 142 మంది సభ్యుల బలం ఉండగా… తెలంగాణలో అధికారంలో ఉన్న బీఆర్‌ఎస్ (9 మంది సభ్యులు) కూడా మద్దతు ఇస్తోంది.

మైక్ కట్.. అవమానం: ఖర్గే

మణిపూర్‌లో జరిగిన హింసాకాండపై ప్రధాని మోదీ వివరణ ఇవ్వాలని డిమాండ్ చేస్తూ రాజ్యసభలో మాట్లాడుతుండగా మైక్ కట్ చేయడంపై ప్రతిపక్ష నేత, కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున ఖర్గే ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. మైక్ కట్ చేయడం నాకు సిగ్గుచేటు.. నా అహాన్ని సవాల్ చేస్తూ.. రాజ్యసభ చైర్మన్ అనుమతితో మాట్లాడినా.. మైక్ కట్ ఏంటి.. ఇది నా హక్కులకు భంగం కలిగించడమేనని అన్నారు. విపక్ష సభ్యులు ఆయనకు మద్దతుగా నిలబడి నినాదాలు చేశారు. మరోవైపు విపక్షాల విశ్వాసాన్ని చూరగొనాలని ఖర్గే కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షాకు లేఖ రాశారు. మణిపూర్ హింసపై పార్లమెంటులో చర్చ జరగాలని కోరారు. ఇదే డిమాండ్ తో విపక్ష సభ్యులు రాజ్యసభ నుంచి వాకౌట్ చేయడం గమనార్హం. మణిపూర్‌లో జరిగిన హింసాకాండకు నిరసనగా విపక్ష సభ్యులు గురువారం నల్ల దుస్తులు ధరించి పార్లమెంట్‌కు హాజరు కావాలని నిర్ణయించారు. మరోవైపు మణిపూర్‌పై మోదీ మౌనం వీడాలని బీహార్ సీఎం నితీశ్ అన్నారు.

2019లోనే మోడీ జోస్యం

2023లో తనపై అవిశ్వాసం పెట్టేందుకు విపక్షాలు సిద్ధమవుతాయని నాలుగేళ్ల క్రితం లోక్‌సభ వేదికపై ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ జోస్యం చెప్పి వారికి శుభాకాంక్షలు తెలిపారు. 2019 ఫిబ్రవరి 7న బడ్జెట్ సమావేశాల్లో రాష్ట్రపతి ప్రసంగంపై చర్చ జరిగింది. ఆ చర్చ సందర్భంగా 2023లో విపక్షాలు తనపై అవిశ్వాస తీర్మానం పెడతాయని మోదీ చెప్పారు. 2018లాగే మా ప్రభుత్వం కూడా అవిశ్వాసాన్ని ఓడిస్తుంది. అంకిత భావంతో ఇద్దరు ఎంపీల నుంచి ఈ స్థాయికి (301 మంది) చేరుకున్నాం. ఆత్మాభిమానం ఉన్న వారి సంఖ్య 400 నుంచి 40కి పడిపోయింది’’ అని వ్యాఖ్యానించారు. ఇదిలా ఉండగా 2018లో మోదీ ప్రభుత్వంపై టీడీపీ అవిశ్వాస తీర్మానం పెట్టింది. మోదీ ప్రభుత్వం అవిశ్వాస పరీక్షలో నెగ్గింది. తాజా అవిశ్వాస తీర్మానం నేపథ్యంలో 2019లో మోదీ చేసిన వ్యాఖ్యల వీడియో ఇప్పుడు వైరల్‌ అవుతోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-27T02:19:51+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *