వర్షాలతో ఫ్లూ ముప్పు! వారిపై మరింత ప్రభావం?

నగరంలో కురుస్తున్న వర్షాలతో వాతావరణంలో మార్పులు చోటుచేసుకుంటున్నాయి. వాతావరణం చల్లగా ఉన్నది. మారిన వాతావరణంతో జలుబు, జ్వరం, వాంతులు, విరేచనాలు, తలనొప్పి, గొంతునొప్పి, దగ్గు, జలుబుతో ప్రజలు ఆసుపత్రులకు క్యూ కడుతున్నారు. మరోవైపు మురుగునీరు రోడ్లపైనే నిలిచిపోయి చెత్తాచెదారం, చెత్తాచెదారం పేరుకుపోయి దోమలు స్వైరవిహారం చేస్తున్నాయి. ప్రస్తుత పరిస్థితుల్లో మలేరియా, డెంగ్యూ, చికున్‌గున్యా వ్యాధులు ముప్పు పొంచి ఉన్నాయని వైద్యులు హెచ్చరిస్తున్నారు.

హైదరాబాద్ సిటీ, మే 7 (ఆంధ్రజ్యోతి): నగరంలో ఇటీవల కురిసిన వర్షాలకు నగరంలో వాతావరణం చల్లబడింది. న్యుమోనియా, ఆస్తమా మరియు ఇతర శ్వాసకోశ వ్యాధులతో బాధపడుతున్న వ్యక్తులు ఈ వాతావరణంతో బాధపడుతున్నారని చెప్పారు. పిల్లలు, వృద్ధులు, మహిళలు, గర్భిణులు, బాలింతలు ఈ వాతావరణంలో జాగ్రత్తగా ఉండాలని సూచించారు. ప్రస్తుత వాతావరణం వైరస్‌లకు అనుకూలంగా ఉందని, రెట్టింపు శక్తితో దాడి చేస్తాయని, ప్లేగు వ్యాధి ముప్పు పొంచి ఉందని వైద్యులు హెచ్చరిస్తున్నారు. ఫ్లూ లక్షణాలుంటే పరీక్షలు చేయించుకోవాలని, న్యుమోనియా, ఆస్తమాతో బాధపడేవారికి ముప్పు తప్పదని చెబుతున్నారు. ఒక్కసారి వర్షం ఆగితే వైరస్ ప్రభావం అంతగా ఉండదని, ఒక్కరోజు ఆగకుండా వర్షం కురిసి, చల్లటి వాతావరణం నెలకొనడం వల్ల వైరస్ విజృంభించే అవకాశాలున్నాయని వైద్యులు పేర్కొంటున్నారు. ఇన్ ఫ్లూయెంజా వైరస్ బలంగా ఉంటే జలుబు, దగ్గు, జ్వరం, శ్వాసకోశ వ్యాధులు తీవ్రమవుతాయన్నారు. మరో రెండు, మూడు రోజులు వర్షాలు కురిసే అవకాశం ఉన్నందున వ్యాధులు ప్రబలే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయని, ప్రజలు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు.

ఇలా జాగ్రత్త పడండి…

 • ఇంట్లోకి గాలి, వెలుతురు వచ్చేలా చూసుకోవాలి.

 • చల్లటి వాతావరణం, వర్షంలో ఎక్కువసేపు తడవకుండా

  జాగ్రత్త.

 • దోమలు కుట్టకుండా శరీరాన్ని కప్పి ఉంచే దుస్తులను ధరించండి.

 • మల, మూత్ర విసర్జన తర్వాత సబ్బుతో చేతులు కడుక్కోవాలి.

 • ఇంట్లో దోమతెరలు ఉపయోగించండి.

 • వేడి ఆహారాన్ని తినండి.

 • ఫ్రిజ్ నుండి నీరు లేదా ఆహారం తీసుకోవద్దు.

 • కాచి వడపోసిన నీటిని తాగాలి.

 • పండ్లు, కూరగాయలు, పాలు, చపాతీలు ఎక్కువగా తీసుకోవాలి.

 • మీకు రెండు రోజులు జ్వరం ఉంటే, వైద్యుడిని సంప్రదించండి.

జాగ్రత్త

వాతావరణంలో మార్పులు పిల్లలు, వృద్ధులు, గర్భిణీ స్త్రీలు మరియు శిశువుల ఆరోగ్యంపై ప్రభావం చూపుతాయి. వ్యాధిగ్రస్తులు వైరస్‌ బారిన పడే అవకాశం ఎక్కువగా ఉంటుంది. వీరికి రోగనిరోధక శక్తి తక్కువ. ఫలితంగా, వారు త్వరగా అనారోగ్యానికి గురవుతారు. తలనొప్పి, కీళ్ల నొప్పులు, జుట్టు రాలడం వంటి సమస్యలతో బాధపడే వారికి ఇలాంటి వాతావరణం వల్ల మరిన్ని సమస్యలు ఎదురవుతాయి. సైనస్ సమస్యలు, ఇన్ఫెక్షన్లు, ఫ్లూ ఉన్నవారు ఎక్కువగా బాధపడతారు. ఈ సీజన్‌లో ఫ్లూ విజృంభిస్తోంది. రద్దీగా ఉండే ప్రాంతాల్లో మాస్క్‌లు ధరించాలి. చేతులు శుభ్రంగా కడుక్కోవాలి.

– డాక్టర్ బివిఎస్ఎన్. రాజు,

సీనియర్ జనరల్ ఫిజీషియన్, స్టార్ హాస్పిటల్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-08T12:58:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *