విద్యార్హత: జవహర్ నవోదయ విద్యాలయాల్లో ఆరో తరగతి ప్రవేశాలు

నవోదయ విద్యాలయ సమితి (NVS) – దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న జవహర్ నవోదయ విద్యాలయాలు VI తరగతిలో ప్రవేశాల కోసం నోటిఫికేషన్ విడుదల చేసింది. ‘జవహర్ నవోదయ విద్యాలయ ఎంపిక పరీక్ష (JNVST) 2024’ ద్వారా ప్రవేశాలు ఇవ్వబడతాయి. ఇవి సహ-విద్యా రెసిడెన్షియల్ పాఠశాలలు. బాలబాలికలకు ప్రత్యేక హాస్టళ్లు ఉన్నాయి. 12వ తరగతి వరకు విద్య వసతి మరియు వసతి సౌకర్యాలతో పాటు ఉచితం. యూనిఫారాలు, పాఠ్యపుస్తకాలు కూడా అందజేస్తారు. విద్యాలయ వికాస్ ఫండ్ కోసం తొమ్మిదో తరగతి నుంచి పన్నెండో తరగతి విద్యార్థులు నెలకు రూ.600 చెల్లించాలి. అమ్మాయిలు; వికలాంగులు; SC మరియు ST అభ్యర్థులు; పేద కుటుంబాల పిల్లలకు దీని నుండి మినహాయింపు వర్తిస్తుంది. ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల పిల్లలకు నెలకు రూ.1500 చెల్లించాలి. 6వ తరగతి నుండి 8వ తరగతి వరకు మాతృభాష/ప్రాంతీయ భాషలో బోధన ఉంటుంది. తర్వాత ఆంగ్ల మాధ్యమంలో గణితం, సైన్స్ సబ్జెక్టులు; సోషల్ సైన్స్ హిందీలో బోధిస్తారు. సెంట్రల్ బోర్డ్ ఆఫ్ సెకండరీ ఎడ్యుకేషన్ (CBSE) ఈ పాఠశాలల్లో చేరిన విద్యార్థులకు వార్షిక పరీక్షలను నిర్వహిస్తుంది.

పాఠశాలలు-సీట్లు: దేశవ్యాప్తంగా మొత్తం 649 JNVలు ఉన్నాయి. ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో 13 విద్యాలయాలు ఉన్నాయి. ఎస్సీ, ఎస్టీ వర్గాల జనాభా ఎక్కువగా ఉన్న ప్రాంతాలకు మరో రెండు పాఠశాలలు కేటాయించారు. తెలంగాణలో 9 జేఎన్‌వోలు ఉన్నాయి. ఒక్కో పాఠశాలలో గరిష్టంగా 80 మందికి ఆరోతరగతిలో అవకాశం కల్పిస్తారు. జిల్లాల వారీగా 75 శాతం సీట్లు ఆయా JNVలలో గ్రామీణ విద్యార్థులకు రిజర్వ్ చేయబడ్డాయి.

అర్హత వివరాలు: ప్రస్తుతం ప్రభుత్వ/ప్రభుత్వ గుర్తింపు పొందిన పాఠశాలల్లో ఐదో తరగతి చదువుతున్న విద్యార్థులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. 15 సెప్టెంబర్ 2023 నాటికి NIOS నుండి B సర్టిఫికేట్ కాంపిటెన్సీ కోర్సును పూర్తి చేసిన వారు కూడా అర్హులు. విద్యార్థులు 1 మే 2012 నుండి 31 జూలై 2014 మధ్య జన్మించి ఉండాలి.

JNV ఎంపిక పరీక్ష: ఇది ఆబ్జెక్టివ్ పద్ధతిలో నిర్వహించబడుతుంది. పరీక్ష వ్యవధి 2 గంటలు. మొత్తం మార్కులు 100. ఈ పరీక్షలో మూడు విభాగాలు ఉంటాయి. మొత్తం 80 బహుళైచ్ఛిక ప్రశ్నలు ఇస్తారు. మెంటల్ ఎబిలిటీ టెస్ట్‌లో 40 ప్రశ్నలు అడుగుతారు. దీనికి 50 మార్కులు కేటాయించారు. అరిథ్మెటిక్ టెస్ట్ మరియు లాంగ్వేజ్ టెస్ట్‌లో ఒక్కోదానిలో 20 ప్రశ్నలు ఇవ్వబడతాయి. ఒక్కొక్కరికి 25 మార్కులు ఉంటాయి. నెగెటివ్ మార్కులు లేవు. మెంటల్ ఎబిలిటీ టెస్ట్ కోసం 1 గంట; మిగిలిన వారికి ఒక్కొక్కరికి అరగంట పరీక్ష సమయం ఇవ్వబడుతుంది. విద్యార్థులు OMR షీట్‌లో బ్లూ/బ్లాక్ బాల్ పాయింట్ పెన్‌తో సమాధానాలను గుర్తించాలి. తెలుగు రాష్ట్రాల్లో ఈ పరీక్షను తెలుగు, హిందీ, ఇంగ్లీష్, మరాఠీ, ఉర్దూ, ఒరియా మరియు కన్నడ మాధ్యమాల్లో నిర్వహిస్తారు. పరీక్ష సిలబస్ కోసం వెబ్‌సైట్‌ను తనిఖీ చేయవచ్చు.

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: ఆగస్టు 10

JNV ఎంపిక పరీక్ష తేదీ: 2024 జనవరి 20న

వెబ్‌సైట్: www.navodaya.gov.in

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-21T12:18:37+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *