హార్మోన్ ఆరోగ్యం: ఇది హార్మోన్ల గురించి

హార్మోన్లలో హెచ్చుతగ్గులు తీవ్రమైన అనారోగ్యాలకు కారణం కాదు. అకస్మాత్తుగా ఆసుపత్రి చేయరు. కాబట్టి మనం వారి లక్షణాలను నిర్లక్ష్యం చేస్తూ ఉంటాము. అయితే హార్మోన్ అసమతుల్యత గుండెకు కూడా హాని కలిగిస్తుందని, కాబట్టి అప్రమత్తంగా ఉండాలని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

ఆకలి తగ్గితే అజీర్తి అని అనుకుంటాం. డిప్రెషన్‌లో ఉంటే వయసుతో పాటు ఇదంతా సహజమే అని నిట్టూర్చుతాం. ఆఖరికి పిల్లలు వయసుకు తగిన ఎత్తు లేకపోయినా రక్త సంబంధీకులలా చూసుకుంటాం! కానీ నిజానికి వీటన్నింటి వెనుక హార్మోన్లు ఉన్నాయి. గ్రంధి పనిచేయకపోవడం, జన్యుపరంగా సంక్రమించే హార్మోన్ సమస్యలు, అస్తవ్యస్తమైన జీవనశైలి, అనారోగ్యకరమైన ఆహారం, వ్యాయామం లేకపోవడం మరియు ఒత్తిడి వంటి అనేక కారణాల వల్ల హార్మోన్ల హెచ్చుతగ్గులు సంభవించవచ్చు.

h1.gif

మధుమేహం రాకుండా ఉండాలంటే…

ఇది జన్యుపరమైన రుగ్మత. కాబట్టి ఈ సమస్య తల్లిదండ్రుల నుంచి పిల్లలకు రాదని చెప్పలేం. అయితే మనం ఈ సమస్య బారిన పడినప్పుడు మనం అనుసరించే జీవనశైలిపై ఆధారపడి ఉంటుంది. కుటుంబ చరిత్రలో మధుమేహం ఉన్నప్పటికీ ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలిని అనుసరిస్తే, ఈ సమస్య 50 నుండి 60 ల మధ్య ఆలస్యంగా కనిపించే అవకాశం ఉంది. మధుమేహం యొక్క కుటుంబ చరిత్ర లేకుంటే, మధుమేహం వచ్చే అవకాశాలు తక్కువగా ఉంటాయి. అయితే కుటుంబ చరిత్రలో మధుమేహం లేనందున ఆ సమస్య వచ్చే అవకాశాలు పూర్తిగా లేవని అర్థం కాదు. కుటుంబ చరిత్రలో షుగర్ ఉంటే, అస్తవ్యస్తమైన జీవనశైలి, ఆహారంపై నియంత్రణ లేకపోవడం, విపరీతమైన ఒత్తిడి, వ్యాయామం లేకపోవడం, సక్రమంగా నిద్రపోయే సమయాలు కూడా తోడైతే, మనం 35 నుండి 40 సంవత్సరాల వయస్సులో ఈ రుగ్మతకు గురవుతాము. నిజానికి ఈ పరిస్థితి 20 నుంచి 30 ఏళ్ల క్రితం లేదు. అప్పట్లో 50 ఏళ్లు పైబడిన వారికి మాత్రమే ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలి, ఆహారం తీసుకోవడం వల్ల మధుమేహం వచ్చేది. అలాగే, కోవిడ్ సమయంలో స్టెరాయిడ్స్ వాడకం వల్ల, రుమటాయిడ్ ఆర్థరైటిస్‌కు జీవితాంతం స్టెరాయిడ్స్ అవసరం, కొంతమందికి డయాబెటిస్ వస్తుంది.

నియంత్రణ ఇలా…

  • సమయానికి ఆహారం తీసుకోండి.

  • సమతుల్య ఆహారం తీసుకోండి.

  • రోజూ కనీసం అరగంట పాటు వ్యాయామం చేయాలి.

  • ఒత్తిడిని తగ్గించుకోండి.

  • ఈ అలవాట్లు వంశపారంపర్య మధుమేహాన్ని ఆలస్యం చేస్తాయి.

ldl.gif

థైరాయిడ్‌ నియంత్రణలో ఉంటుంది

థైరాయిడ్ సమస్యలతో బాధపడేవారిలో 80% మందికి హైపోథైరాయిడిజం మరియు 20% మందికి హైపర్ థైరాయిడిజం ఉంటుంది. అలాగే ఈ సమస్య 80 మంది స్త్రీలు మరియు పురుషులలో 20 మందిలో ఉంది. నిజానికి గతంలో కంటే ఇప్పుడు థైరాయిడ్ సమస్యలు తగ్గుముఖం పట్టాయి. అయితే 20 నుంచి 30 ఏళ్ల క్రితం అయోడైజ్డ్ ఉప్పు లేని రోజుల్లో ఈ సమస్య తీవ్రంగా ఉండేది. ఆ సమయంలో రోగనిర్ధారణ పరీక్షలు అందుబాటులో లేకపోవడంతో సమస్య విస్తృతమైంది. నిజానికి గతంతో పోలిస్తే థైరాయిడ్‌ కేసులు తగ్గుముఖం పట్టినా.. రోగనిర్ధారణ పరీక్షల్లో ఈ సమస్య కనిపిస్తుండడంతో ఎక్కువ మంది తమకు థైరాయిడ్‌ ఉందని ఫీలవుతున్నారు. ఇది కూడా 90ల నాటి జన్యుపరమైన సమస్యే! జీవనశైలి సవరణ ద్వారా జన్యు మధుమేహాన్ని వాయిదా వేసుకోవడం, తొలిదశ మధుమేహాన్ని మందుల లేకుండా నియంత్రించవచ్చు. కానీ థైరాయిడ్ సమస్యను ఇలా అదుపు చేయడం సాధ్యం కాదు. సమస్య ఉన్నట్లు తెలిసిన తర్వాత, క్రమం తప్పకుండా తనిఖీలు మరియు జీవితకాల మందులతో దానిని నియంత్రించాలి. థైరాయిడ్ మరియు ఒత్తిడికి కొంత సంబంధం ఉంది. కాబట్టి ఒత్తిడిని అదుపులో ఉంచుకోండి. థైరాయిడ్ వచ్చిన తర్వాత మందులు వాడడం ద్వారా నియంత్రించుకోవాలి.

kldl.gif

థైరాయిడ్‌తో గుండె సమస్యలు

బరువు పెరగడం మరియు అలసట థైరాయిడ్ యొక్క ప్రధాన లక్షణాలు. కానీ చాలా మంది ఈ లక్షణాలను విస్మరించి సమస్యను మరింత తీవ్రతరం చేస్తారు. థైరాయిడ్ హార్మోన్‌లో హెచ్చుతగ్గులు మొత్తం శరీరాన్ని ప్రభావితం చేస్తాయి. ప్రధానంగా అలసట, బరువు పెరగడం, అజీర్ణం, రుతుక్రమం సరిగా లేకపోవడం మరియు మలబద్ధకం వంటి సమస్యలు. కానీ హైపోథైరాయిడ్ సమస్య తీవ్రంగా ఉన్నప్పుడు గుండెపై కూడా ప్రభావం చూపుతుంది. గుండె వేగం మందగించడం, గుండె పై పొర చుట్టూ నీరు చేరడం వంటి సమస్యలు మొదలవుతాయి. ఈ సమస్యను ‘మైక్సిడిమాకోమా’ అంటారు. కాబట్టి, థైరాయిడ్ లక్షణాలను నిర్లక్ష్యం చేయకుండా, వైద్యుడిని సంప్రదించి నిర్ధారించండి.

హైపోథైరాయిడ్‌లో మొత్తం శరీర వ్యవస్థ మందగిస్తే, దానికి విరుద్ధంగా హైపర్ థైరాయిడ్‌లో శరీర వ్యవస్థ వేగం పుంజుకుంటుంది. హైపర్ థైరాయిడిజం శరీరంలో హైపర్ మెటబాలిజానికి కారణమవుతుంది మరియు బరువు తగ్గడం, హృదయ స్పందన రేటు పెరగడం మరియు ఆందోళన వంటి సమస్యలను కలిగిస్తుంది. కాబట్టి హైపో మరియు హైపర్ థైరాయిడ్ రెండూ మన శరీరానికి మరియు గుండెకు హానికరం కాబట్టి మనం లక్షణాలపై నిఘా ఉంచాలి.

మెనోపాజ్ ముప్పు నుండి విముక్తి

మహిళల్లో ఈస్ట్రోజెన్ రక్షిత హార్మోన్ లాంటిది. 45 నుండి 50 సంవత్సరాల వయస్సు వరకు, ఈ హార్మోన్ స్త్రీల ఎముకలు మరియు గుండెను రక్షిస్తుంది. అయితే, రుతువిరతి వచ్చిన తర్వాత, ఈస్ట్రోజెన్ హార్మోన్ ఉత్పత్తి పడిపోతుంది. దాంతో మోకాళ్లు అరిగిపోవడం, ఆయాసం, మలం నుంచి వేడి ఆవిర్లు, యోనిలో నొప్పి వంటి ‘పెరి-మెనోపాజల్’ లక్షణాలు మెనోపాజ్‌కు రెండేళ్ల ముందు నుంచి, మెనోపాజ్ తర్వాత రెండేళ్ల వరకు ఉంటాయి. ఈ లక్షణాలు కనిపించినప్పుడు, మహిళలు చికిత్స కోసం గైనకాలజిస్ట్ లేదా ఎండోక్రినాలజిస్ట్‌ను సంప్రదించాలి. లక్షణాల తీవ్రతను బట్టి, కాల్షియం సప్లిమెంట్లు మరియు హార్మోన్ల మందులు వాడవచ్చు.

h58.gif

పిల్లలు ఎత్తు పెరగడం లేదా?

గ్రోత్ హార్మోన్ ఎముకల పెరుగుదలకు సహాయపడుతుంది. పిల్లలు 17 నుండి 18 సంవత్సరాల వరకు పెరుగుతూనే ఉన్నారు. ఆ తర్వాత శరీరంలోని ఎముకలన్నీ కలిసిపోతాయి. కాబట్టి ఎదుగుదల అక్కడే ఆగిపోతుంది. కాబట్టి 10 నుంచి 12 ఏళ్లలోపు పిల్లలను శిశువైద్యుని వద్దకు తీసుకెళ్లి వారి ఎత్తును తనిఖీ చేయాలి. పిల్లల వయస్సు, ఎత్తు, బరువు సమానంగా సరిపోతాయో లేదో వైద్యులు మాత్రమే చెప్పగలరు. వయసు కంటే తక్కువ ఎత్తు లేనప్పుడు వైద్యులు రక్తపరీక్షలు, బ్రెయిన్ స్కాన్‌తో తదనుగుణంగా గ్రోత్ హార్మోన్ ఉత్పత్తి అవుతుందో లేదో తెలుసుకుంటారు. సమస్యను గుర్తించినప్పుడు వైద్యుల పర్యవేక్షణలో గ్రోత్ హార్మోన్ ఇంజెక్షన్లు వాడాలి. బ్రెయిన్ స్కాన్ తో ఎదుగుదలకు తోడ్పడే పిట్యూటరీ గ్రంధిలో సమస్య ఉందా లేదా గ్రోత్ హార్మోన్ లో సమస్య ఉందా అనేది స్పష్టమవుతుంది. కొంతమంది పిల్లలకు పిట్యూటరీ గ్రంధిలో వాపు, అడెనోమాస్ (అసాధారణ పెరుగుదలలు) ఉంటాయి. ఇటువంటి సమస్యలను శస్త్రచికిత్సలతో సరిదిద్దవచ్చు. గ్రంథిలో ఎలాంటి సమస్య లేకుండా గ్రోత్ హార్మోన్ ఉత్పత్తి తగ్గితే ఇంజక్షన్లతో సమస్యను సరిదిద్దవచ్చు. కానీ తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలను 10 నుంచి 12 సంవత్సరాల వయస్సు వచ్చే వరకు ప్రతి ఆరు నెలలకోసారి పిల్లల వైద్యునితో పరీక్షించి పిల్లలు వారి వయస్సుకు తగిన ఎత్తు పెరుగుతున్నారో లేదో తెలుసుకోవాలి.

చక్కెర తింటే మధుమేహం వస్తుందా?

నిజానికి చిన్నప్పటి నుంచి స్వీట్లు ఎక్కువగా తినేవారికి మధుమేహం వస్తుందనేది అపోహ! నిజానికి షుగర్‌ని తినడం వల్ల మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తుల్లో షుగర్ అదుపులో ఉండదు. కుటుంబ చరిత్రలో మధుమేహం లేకపోయినా, చక్కెర ఎక్కువగా తినడం వల్ల మధుమేహం వచ్చే అవకాశాలు 30 నుంచి 40 శాతం వరకు పెరుగుతాయి. దీనికి కారణం చక్కెర ద్వారా శరీరంలోకి అధిక కేలరీలు చేరి శరీరం అధికబరువుగా మారి ‘ఇన్సులిన్ రెసిస్టెన్స్’గా మారడమే! దీనివల్ల మధుమేహం సమస్య వస్తుంది.

హార్మోన్లను ఇలా గాడిలో పెట్టాలి

హార్మోన్ల సమస్యలకు కారణాలు 50% జన్యుపరమైనవి మరియు 50% జీవనశైలికి సంబంధించినవి. కానీ హార్మోన్ల అసమతుల్యతకు ఒత్తిడి ప్రధాన కారణం కాబట్టి, ధ్యానం మరియు యోగాతో ఒత్తిడిని తగ్గించుకోవాలి. శారీరకంగా కూడా చురుకుగా ఉండండి. వారంలో కనీసం ఐదు రోజుల పాటు రోజుకు కనీసం అరగంట పాటు వ్యాయామం చేయాలి. దీని కోసం మీరు వాకింగ్, జాగింగ్, సైక్లింగ్, మీకు ఇష్టమైన ఆటలు ఆడటం వంటి ఏదైనా ఎంచుకోవచ్చు. తాజా కూరగాయలు మరియు పండ్లను ఆహారంలో చేర్చుకోవాలి మరియు ఇంటి భోజనానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి.

1686481349436.gif

– డాక్టర్ సందీప్ ఘంటా,

సీనియర్ కన్సల్టెంట్ – ఇంటర్నల్ మెడిసిన్ మరియు డయాబెటాలజిస్ట్,

స్టార్ హాస్పిటల్స్, నానక్రామ్‌గూడ, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-13T12:06:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *