అమ్మ ఒడి: అమ్మ ఒడితో జగన్ ప్రభుత్వం తిప్పలు!

పిల్లల చదువులపై ప్రభుత్వం దృష్టి సారిస్తోంది

మొదటి రెండేళ్లు సంక్రాంతి టైమ్‌లో విడుదలయ్యాయి

గతేడాది పాఠశాలలు తెరవకముందే జమ చేయండి

ఇప్పుడు పాఠశాలలు తెరిచిన 3 వారాల తర్వాత

ఇదే జరిగితే ఐదేళ్లలో నాలుగుసార్లు అందుతుంది

ఏడాది కోత.. 6,500 కోట్లు మిగులు

15 వేలు ఇస్తారు కానీ ఖాతాల్లో 13 వేలు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఏటా అమ్మఒడి పథకం నిధుల విడుదలలో జగన్ ప్రభుత్వం వాయిదాలు వేస్తోంది. విద్యాసంవత్సరం ప్రారంభమయ్యే తరుణంలో విద్యార్థులకు లబ్ధి చేకూర్చకపోవడంతో పథకం లక్ష్యం దెబ్బతింటోంది. ఈ ప్రభుత్వం వచ్చిన తర్వాత మొదటి రెండేళ్లు విద్యాసంవత్సరం సగం పూర్తయిన తర్వాత అమ్మఒడి నగదు విడుదలైంది. గతేడాది జనవరిలో నిధులు విడుదల కావాల్సి ఉండగా జూన్‌లో విడుదల చేసింది. ఇక ఈ ఏడాది పాఠశాలలు తెరుచుకునే లోపు వద్దని చెప్పి దాదాపు మూడు వారాల పాటు మళ్లీ వాయిదా వేశారు. ఈ నెల 12న పాఠశాలలు ప్రారంభం కాగా, 28న నగదు విడుదల చేస్తామని అమ్మఒడి కొత్త తేదీని ప్రకటించింది. తమ పిల్లలను పాఠశాలలకు పంపే తల్లులకు భరోసా కల్పించేందుకు వైసిపి ప్రభుత్వం అమ్మ ఒడి పథకాన్ని ప్రారంభించింది. ప్రతి సంవత్సరం జూన్‌లో పాఠశాలలు తెరవబడతాయి. పిల్లల కోసమే డబ్బులు ఇస్తే పాఠశాలలు తెరవకముందే డబ్బులు విడుదల చేయాలి. కానీ 2019-20, 2020-21 విద్యా సంవత్సరాల్లో, సంక్రాంతి పండుగ సందర్భంగా ఖాతాలు జమ చేయబడ్డాయి. 2021-22 విద్యా సంవత్సరంలో, జనవరి 2022లో ఇవ్వాల్సిన నగదు ఒక్కసారిగా జూన్‌కు వాయిదా పడింది. దీంతో రెండు, మూడు విడతల మధ్య ఏడాదిన్నర గ్యాప్ వచ్చింది. గతేడాది వివిధ కారణాలతో పాఠశాలలు జూలై 5న ప్రారంభమయ్యాయి. దానికి వారం రోజుల ముందే నగదు విడుదలైంది. ఎప్పటిలాగే ఈ ఏడాది కూడా జూన్ 12న పాఠశాలలు తెరుచుకుంటున్నందున కనీసం ఒక వారం ముందు అంటే ఈ నెల మొదటి వారంలో నగదు ఇవ్వాలి. కానీ ఈ నెలాఖరులోగా నగదు విడుదల చేస్తామని ప్రభుత్వం ప్రకటించింది. దీంతో అమ్మఒడి సొమ్ముతో పిల్లలను ప్రయివేటు పాఠశాలలకు పంపే వారిపై ప్రభావం పడనుంది.

2 వేల నగదు కోత విధించింది

అమ్మఒడి నిధులు ఏటా సకాలంలో విడుదల కాకపోవడంతో నగదు కోత పెడుతున్నారు. వైసీపీ ఎన్నికల మేనిఫెస్టోలో ప్రతి తల్లికి ఏడాదికి రూ.15 వేలు ఇస్తామని పేర్కొన్నారు. అధికారంలోకి వచ్చిన తొలి ఏడాది చెప్పిన విధంగా రూ.15 వేలు ఖర్చు చేశారు. రెండో సంవత్సరంలో రూ. మరుగుదొడ్ల నిర్వహణ ఖర్చు పేరుతో రూ.1000 వెనక్కి తీసుకున్నారు. మూడో సంవత్సరంలో మరో రూ. 1000 పాఠశాల నిర్వహణ నిధుల నుంచి కోత విధించారు. దీంతో తల్లులకు రూ. గతేడాది నుంచి 13 వేలు. ఈ కోతలు ప్రభుత్వ పాఠశాలలకే పరిమితం కాకుండా ప్రైవేట్ పాఠశాలల విద్యార్థులకు కూడా రూ.2 వేలు కోత పడింది. ప్రభుత్వ పాఠశాలలకు మరుగుదొడ్లు, భవనాల నిర్వహణకు నిధులు మంజూరు చేస్తున్నారు. ప్రయివేటు పాఠశాలలకు ప్రభుత్వం ఒక్క రూపాయి కూడా ఇవ్వడం లేదు. అలాంటప్పుడు ప్రయివేట్ పాఠశాలల పిల్లలను కూడా ఎందుకు కట్ చేస్తున్నారు? అంటే ప్రభుత్వం వద్ద సమాధానం లేదు. ఎన్నికలకు ముందు వైసీపీ, ప్రతిపక్షనేత జగన్ పదే పదే తాము అధికారంలోకి వస్తే రూ.15 వేల చొప్పున అమ్మ ఒడిని ఏడాదికి ఐదుసార్లు ఇస్తామని చెప్పారు. కానీ అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత వరుస వాయిదాలతో నాలుగు రెట్లు తగ్గింది. ఇప్పటికి మూడుసార్లు ఇచ్చారు. నాల్గవది ఇప్పుడు ఇవ్వబడుతుంది. పైగా ఈ ప్రభుత్వంలో అమ్మ ఒడి చివరిది. వచ్చే ఏడాది జూన్‌ నాటికి ఎన్నికలు పూర్తవుతాయి. అంటే జగన్ తన ఐదేళ్ల పాలనలో ఏడాది పాటు అమ్మఒడికి మంగళం పాడాడు. అది తప్పు కాదా? అని తల్లిదండ్రులు ప్రశ్నిస్తున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *