ఆహార ధరలు మళ్లీ పెరుగుతున్నాయి ఆహార ధరలు మళ్లీ పెరుగుతున్నాయి

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-07-13T04:12:06+05:30 IST

ఆహార ఉత్పత్తులు, కూరగాయల ధరలు పెరుగుతున్నాయి. ముఖ్యంగా టమాట ధర అధిక మార్కెట్లలో కిలో రూ.200 పలుకుతోంది. జూన్‌లో రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణంపై దీని ప్రభావం…

ఆహార పదార్థాల ధరలు మళ్లీ పెరుగుతున్నాయి

రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం మూడు నెలల గరిష్టానికి చేరింది

న్యూఢిల్లీ: ఆహార ఉత్పత్తులు, కూరగాయల ధరలు పెరుగుతున్నాయి. ముఖ్యంగా టమాట ధర అధిక మార్కెట్లలో కిలో రూ.200 పలుకుతోంది. దీని ప్రభావం జూన్‌లో రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణంపై పడింది. ఇది మూడు నెలల గరిష్ట స్థాయి 4.81 శాతానికి చేరుకుంది. మార్చిలో 5.66 శాతం నమోదైన తర్వాత ద్రవ్యోల్బణం ఈ స్థాయికి చేరుకోవడం ఇదే తొలిసారి. ఇదిలా ఉండగా, మే నెల ద్రవ్యోల్బణం రేటు కూడా గతంలో ప్రకటించిన 4.25 శాతం నుంచి 4.31 శాతానికి సవరించబడింది. ఎన్‌ఎస్‌ఓ గణాంకాల ప్రకారం, మే నెలతో పోలిస్తే ఆహార పదార్థాల రంగంలో ద్రవ్యోల్బణం 2.96 శాతం నుంచి 4.49 శాతానికి పెరిగింది. వినియోగదారుల ధరల సూచీలో ఆహార రంగం సగం వాటాను కలిగి ఉంది. జూన్ నెలలో, సుగంధ ద్రవ్యాల ధరలు 19.19 శాతం, తృణధాన్యాల ధరలు 12.71 శాతం; పప్పులు, పప్పుల ధరలు 10.53 శాతం, గుడ్ల ధరలు 7 శాతం పెరిగాయి. పళ్ల ధర కూడా ఓ మోస్తరుగా పెరిగింది. కూరగాయల ధరల ప్రభావంతో ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం రెండో త్రైమాసికంలో ద్రవ్యోల్బణం ఆర్బీఐ అంచనా వేసిన 5.2 శాతం కంటే ఎక్కువగా ఉండవచ్చని విశ్లేషకులు చెబుతున్నారు. రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం జూన్‌లో పుంజుకుంది, అయితే ఇది ఇప్పటికీ ఆర్‌బిఐ నిర్దేశించిన 6 శాతం సీలింగ్‌కు దిగువన ఉంది, ఇది ఉపశమనం. ద్రవ్యోల్బణం రేటును 2 శాతం పైకి మరియు క్రిందికి సవరించే వశ్యతతో 4 శాతం వద్ద ఉంచే బాధ్యతను ప్రభుత్వం RBIకి అప్పగించింది. ఆర్‌బీఐ రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణాన్ని ద్రవ్య విధానాన్ని నిర్ణయించడానికి బెంచ్‌మార్క్‌గా తీసుకుంటుంది.

పారిశ్రామికోత్పత్తి వృద్ధి 5.2 శాతం

మే నెలలో దేశంలో పారిశ్రామికోత్పత్తి వృద్ధి 5.2 శాతంగా నమోదైంది, తయారీ మరియు మైనింగ్ రంగాలు సానుకూల వృద్ధిని నమోదు చేశాయి. ఏప్రిల్‌లో ఇది 4.5 శాతంగా ఉంది. గతేడాది మే నెలలో పారిశ్రామిక ఉత్పత్తి సూచీ వృద్ధి రేటు 19.7 శాతంగా ఉంది. NSO విడుదల చేసిన IIP గణాంకాల ప్రకారం, మే నెలలో తయారీ రంగం 5.7 శాతం మరియు మైనింగ్ రంగం 6.4 శాతం వృద్ధిని నమోదు చేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-13T04:12:06+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *