కర్ణాటక ఎన్నికల ఫలితాలు: బీజేపీ ఘోరంగా ఓడిపోవడానికి ఈ 6 కారణాలు…

కన్నడలో బీజేపీకి దిమ్మతిరిగి… అధికారం నిలబెట్టుకోవడం ఖాయం అనుకుంటే నిరాశే ఎదురవుతుంది… కనీసం హంగ్ వస్తుందని కలలు కన్నట్లయితే ఘోర పరాజయం తప్పదు… లో కాంగ్రెస్ బలం 64 సీట్లకే పరిమితమైంది. మరోవైపు కాంగ్రెస్ పార్టీ 136 సీట్లతో చరిత్రాత్మక విజయాన్ని నమోదు చేసింది. అయితే కన్నడ అధికార పార్టీ బీజేపీ ఎందుకు ఇంత ఘోర పరాజయాన్ని చవిచూసింది? మరి ఇలాంటి డీల్ కు కారణాలేంటి?.. రాజకీయ వర్గాల్లో వినిపిస్తున్న ఆసక్తికర విశ్లేషణలపై ఓ లుక్కేద్దాం…

1. పాతుకుపోయిన మతతత్వం…

ఎన్నికలకు ఏడాది ముందు కర్ణాటక బీజేపీ నేతలు కొన్ని మతపరమైన అంశాలను లేవనెత్తుతూ వివాదం చేస్తున్నారు. హలాల్, హిజాబ్, ఆజాన్‌లతో పాటు కాంగ్రెస్ మేనిఫెస్టో విడుదలైన తర్వాత ‘బజరంగ్ దళ్’ అంశాన్ని కూడా రాజకీయంగా ఉపయోగించుకున్నారు. అయితే ఈ మతపరమైన అంశాలు దేశవ్యాప్తంగా ప్రకంపనలు సృష్టించినప్పటికీ కర్ణాటకలో మాత్రం బీజేపీకి మింగుడు పడలేదు. ఇతర రాష్ట్రాల్లో బీజేపీకి హిందుత్వ కార్డు కావాలన్నది కర్ణాటకలో ఏమాత్రం కలిసిరాలేదని ఫలితాలతో స్పష్టమవుతోందని రాజకీయ విశ్లేషకులు అంటున్నారు.

2. బీజేపీ అవినీతిని కాంగ్రెస్ ప్రజల్లోకి తీసుకెళ్లింది.

బీజేపీ అవినీతిని ఎత్తిచూపుతూ ‘40 శాతం కమీషన్ ప్రభుత్వం’ అంటూ కాంగ్రెస్ చేసిన ప్రచారం ఎన్నికల్లో అద్భుతంగా పనిచేసింది. బీజేపీ అవినీతిని ఎండగడుతూ కాంగ్రెస్ చేసిన ఈ నినాదం క్రమంగా ప్రజల్లో ప్రాచుర్యం పొందింది. దీనికి తోడు అవినీతి ఆరోపణలతో కేఎస్ ఈశ్వరప్ప తన మంత్రి పదవికి రాజీనామా చేయడం కాంగ్రెస్ ప్రచారానికి ఊతమిచ్చింది. మంత్రిపై కర్ణాటక రాష్ట్ర కాంట్రాక్టర్ల సంఘం ప్రధాని నరేంద్ర మోదీకి ఫిర్యాదు చేయడం అదనపు ప్లస్. ఇవన్నీ రాష్ట్రంలో బీజేపీ గెలుపుపై ​​తీవ్ర ప్రభావం చూపాయన్న అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

3. ప్రభుత్వ వ్యతిరేక గాలికి విరుగుడు లేదు…

ప్రభుత్వ వ్యతిరేకతకు విరుగుడు కనిపెట్టడంలో బీజేపీ అధినాయకత్వం సమర్థంగా వ్యవహరించడం లేదని రాజకీయ నిపుణులు అంటున్నారు. పెద్ద మొత్తంలో హామీలను నెరవేర్చడంలో విఫలమవడంతో ప్రజలు బీజేపీకి వ్యతిరేకంగా ఓట్లు వేసినట్లు తెలుస్తోంది.

4. బలమైన నాయకులకు దూరంగా ఉండటం..

కర్ణాటకలో బీజేపీ ఘోర పరాజయానికి ఆ పార్టీకి బలమైన నాయకుడు లేకపోవడమే ప్రధాన కారణంగా కనిపిస్తోంది. బసవరాజ్ బొమ్మై స్థానంలో మాజీ ముఖ్యమంత్రి యడ్యూరప్ప వచ్చారు. అయితే రాష్ట్ర ప్రగతిని, ప్రజలు కోరుకున్న మార్పులను అందించడంలో బసవరాజ్ బొమ్మై విఫలమయ్యారనే వాదనలు వినిపిస్తున్నాయి. అదే సమయంలో డీకే శివకుమార్, సిద్ధరామయ్య వంటి బలమైన నేతలు కాంగ్రెస్ పార్టీలో ఉండడం బీజేపీని తీవ్రంగా దెబ్బతీసింది. ఈ పరిణామం కర్ణాటక బీజేపీని తీవ్రంగా దెబ్బతీసిందనే అభిప్రాయాలు వినిపిస్తున్నాయి.

5. పాపులారిటీ ఉన్న నేతలు దూరంగా..

కర్ణాటక బీజేపీలో అత్యంత కీలకమైన వ్యక్తి, మాజీ ముఖ్యమంత్రి బీఎస్ యడ్యూరప్ప ఈ ఎన్నికల్లో చురుగ్గా పాల్గొనలేదు. పైగా ఈ ఎన్నికల్లో మాజీ ముఖ్యమంత్రి జగదీష్ శెట్టర్, మాజీ ఉప ముఖ్యమంత్రి లక్ష్మణ్ సవాడికి కూడా టిక్కెట్ దక్కలేదు. వీరిద్దరూ ఎన్నికల్లో పోటీ చేసేందుకు కాంగ్రెస్‌లో చేరారు. యడ్యూరప్ప, జగదీశ్ శెట్టర్, లక్ష్మణ్ సవాది.. ముగ్గురూ లింగాయత్ వర్గానికి చెందిన వారు, ఆధిపత్య నాయకులు. అవి బీజేపీకి ప్రతికూలంగా మారాయనే చర్చ సాగుతోంది.

6. లింగాయత్‌ల పరాయీకరణ…

ఎన్నికల ప్రచారంలో బీజేపీ అనేక వాగ్దానాలు చేసింది. ఆధిపత్య వర్గాల ఓట్లను దండుకోవడమే లక్ష్యంగా అనేక వాగ్దానాలు చేసింది. ఈ వాగ్దానాలను లింగాయత్ వర్గీయులు నమ్మలేదు. పైగా దళిత, ఆదివాసీ, ఓబీసీ, వక్కలింగ ఓట్లు కూడా బీజేపీకి పోయాయి. అదే సమయంలో ముస్లిం, దళిత, ఓబీసీ ఓటర్లను నిలబెట్టుకోవడంలో కాంగ్రెస్ పార్టీ విజయం సాధించింది. అంతేకాదు లింగాయత్ లు కూడా కాంగ్రెస్ పార్టీ వైపు మొగ్గు చూపేలా కాంగ్రెస్ నేతలు పన్నుతున్న వ్యూహం బీజేపీకి మైనస్ గా మారింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-13T18:42:12+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *