కిడ్నీ కేర్: నిర్లక్ష్యం చేస్తే కోలుకోలేని నష్టం!

మధుమేహం మరియు అధిక రక్తపోటు మూత్రపిండాలకు శత్రువులు, ఇవి శరీరంలోని మలినాలను నిశ్శబ్దంగా బయటకు నెట్టివేస్తాయి. కొన్ని అలవాట్లు మరియు తప్పిదాలు కిడ్నీ పనితీరును దెబ్బతీస్తాయి మరియు కోలుకోవడానికి వీలు లేకుండా దెబ్బతీస్తాయి. కాబట్టి కిడ్నీలు ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే ఎలాంటి జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలో తెలుసుకుందాం!

లక్షణాల ద్వారా వ్యాధిని గుర్తించవచ్చు. కానీ కిడ్నీ వ్యాధులు (కిడ్నీ కేర్) పూర్తి భిన్నంగా ఉంటుంది. మూత్రపిండాల వ్యాధుల లక్షణాలు చాలా ఆలస్యంగా కనిపిస్తాయి. కాబట్టి ముందుగా కిడ్నీ వ్యాధిని గుర్తించాలంటే స్క్రీనింగ్ పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. మరీ ముఖ్యంగా హై రిస్క్ కేటగిరీకి చెందిన వారు ఏడాదికి ఒకసారి కిడ్నీ పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. ఎవరు వాళ్ళు?

 • మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులు

 • అధిక రక్తపోటు ఉన్న వ్యక్తులు

 • తరచుగా మూత్ర మార్గము అంటువ్యాధులు

 • వారు తరచుగా మూత్రపిండాల్లో రాళ్ల సమస్యను ఎదుర్కొంటారు

 • పెయిన్ కిల్లర్స్ మరియు యాంటీబయాటిక్స్ వంటి దీర్ఘకాలిక మందులను ఉపయోగించే వ్యక్తులు

 • చాలా కాలంగా మందులు వాడుతున్న వారు తీవ్ర వ్యాధులతో బాధపడుతున్నారు

 • స్థూలకాయులు

 • కుటుంబంలో మూత్రపిండాల సమస్యలు ఉన్నవారు

సాధారణ స్క్రీనింగ్

కిడ్నీ పనితీరు పరీక్ష, యూరిన్ ప్రొటీన్ టెస్ట్… ఈ రెండు పరీక్షల ద్వారా కిడ్నీ ఆరోగ్యాన్ని గుర్తించవచ్చు. ఈ పరీక్షలు సమస్యను చూపిస్తే, చికిత్స సమస్యను సరిదిద్దవచ్చు మరియు భవిష్యత్తులో మరింత కిడ్నీ దెబ్బతినకుండా నిరోధించవచ్చు.

ఈ లక్షణాల కోసం చూడండి

సాధారణంగా మూత్రపిండాల సమస్యలలో లక్షణాలు ఆలస్యంగా కనిపిస్తాయి. కానీ వాటి వల్ల శారీరక అసౌకర్యం తక్కువగా ఉండడంతో వాటిని నిర్లక్ష్యం చేస్తూ ఉంటాం. కానీ ఈ లక్షణాలను విస్మరించకూడదు. అంటే..

 • మూత్రంలో ప్రొటీన్‌ను కోల్పోతున్న వ్యక్తులు మూత్ర విసర్జన చేసినప్పుడు నురుగు రూపంలో కనిపిస్తారు

 • మూత్రం మొత్తం తగ్గింది

 • రాత్రిపూట నాలుగైదు సార్లు మూత్ర విసర్జన చేయాల్సి వస్తోంది

 • పెరిగిన రక్తపోటు

 • కాళ్ళ వాపు

 • ఆకలి లేకపోవడం

 • వాంతులు అవుతున్నట్లు అనిపిస్తుంది

 • కూర్చున్నప్పుడు లేదా పడుకున్నప్పుడు లేని అలసట, నడిచేటప్పుడు వస్తుంది

 • వ్యాధి ముదిరే కొద్దీ కూర్చున్నప్పుడు, పడుకున్నప్పుడు కూడా ఆయాసం వస్తుంది.

హై రిస్క్ పేషెంట్లలో అలాంటి లక్షణాలు లేకపోయినా, ఏడాదికి ఒకసారి కిడ్నీ పరీక్షలు చేయించుకోవడం తప్పనిసరి. ఎవరైనా ఈ లక్షణాలను అనుభవిస్తే వెంటనే పరీక్ష చేయించుకోవాలి.

iStock-1282712626.jpg

సాధారణ తప్పులు ఇవే!

మధుమేహం కళ్లపై ప్రభావం చూపినట్లే మూత్రపిండాలపైనా ప్రభావం చూపుతుంది. అలాగే, అధిక రక్తపోటు మూత్రపిండాలను దెబ్బతీస్తుంది. కిడ్నీలో రాళ్లు పదేపదే ఏర్పడినప్పుడు కిడ్నీలు కూడా దెబ్బతింటాయి. పదేపదే యూరినరీ ట్రాక్ట్ ఇన్ఫెక్షన్‌లతో బాధపడేవారిలో కిడ్నీ పనితీరు కూడా ప్రభావితమవుతుంది. అలాగే ‘క్రానిక్ గ్లోమెరులోనెఫ్రిటిస్’ సమస్య కొన్ని కుటుంబాల్లో ఉంటుంది. వారు మూత్రంలో ప్రోటీన్ కోల్పోతారు. రక్తపోటు పెరుగుతుంది. ఈ లక్షణాలను గమనించి కిడ్నీ పరీక్షలతో వ్యాధి నిర్ధారణ ఆలస్యం అయితే చివరకు కిడ్నీ ఫెయిల్యూర్ వచ్చి డయాలసిస్ వస్తుంది. అలాగే ‘క్రానిక్ ఇంటెస్టినల్ నెఫ్రైటిస్’ సమస్య కూడా మన దేశంలో ఎక్కువగానే ఉంది. ఈ సమస్య ఉన్నవారు తరచుగా మూత్ర విసర్జన చేయడానికి రాత్రిపూట లేవాల్సి వస్తుంది. ఈ సమస్య ఉన్నవారిలో క్రమంగా వ్యాధి తీవ్రత పెరిగి పదేళ్ల తర్వాత డయాలసిస్ స్థితికి చేరుకుంటారు. కానీ ఎలాంటి కిడ్నీ వ్యాధి వచ్చినా లక్షణాలు ఒకేలా ఉంటాయి.

ఇలా నియంత్రించండి

మూత్రపిండాల వ్యాధులను నియంత్రించడం చాలా సులభం. మధుమేహం ఉన్నవారు మధుమేహాన్ని అదుపులో ఉంచుకోవాలి, అధిక రక్తపోటు ఉన్నవారు మందులతో రక్తపోటును అదుపులో ఉంచుకోవాలి. అలాగే కిడ్నీ సమస్యలు ఉన్నవారు ఆహారంలో ఉప్పు, నూనె వాడకాన్ని తగ్గించాలి. మాంసాహారులు రెడ్ మీట్‌కు దూరంగా ఉండాలి. కొంతమంది ప్రతి చిన్న సమస్యకు మందులు కొని వాడుతూనే ఉంటారు. మరీ ముఖ్యంగా, నొప్పి నివారణలు మూత్రపిండాలపై ప్రభావం చూపుతాయి. కాబట్టి చాలా అవసరం అయితే తప్ప, వైద్యులు సూచించిన మోతాదులో మాత్రమే మందులు వాడాలి. ఈ జాగ్రత్తలు పాటిస్తూ ప్రతి సంవత్సరం కిడ్నీ పరీక్షలు చేయించుకుంటే కిడ్నీ వ్యాధులకు దూరంగా ఉండవచ్చు. వ్యాధులు అదుపులో ఉంటాయి. మూత్రంలో ప్రోటీన్ కోల్పోయే వ్యక్తుల కోసం చాలా ప్రభావవంతమైన మందులు ఇప్పుడు అందుబాటులో ఉన్నాయి. ఏదైనా కిడ్నీ వ్యాధిని ముందుగా గుర్తిస్తే మొదటి దశలోనే నివారించవచ్చు. లేదంటే డయాలసిస్‌ దశలు వేగంగా దాటి ఐదో దశకు వచ్చే పరిస్థితి వస్తుంది. ఈ దశలో ఏ మందులు ఉపయోగపడవు.

డయాలసిస్ మానేయకూడదు

రక్త పరీక్షతో కిడ్నీ పనితీరును తెలుసుకోవచ్చు. ఈ పరీక్షలో ‘గ్లామెరులర్ ఫిల్ట్రేషన్ రేట్’ని కొలవడం ద్వారా కిడ్నీల పనితీరును అంచనా వేయవచ్చు. 90 మిల్లీలీటర్ల GFR ప్రారంభ దశ మూత్రపిండాల వ్యాధిని సూచిస్తుంది. రెండో దశలో 60 మిల్లీలీటర్లకు, ఐదో దశలో 10 మిల్లీలీటర్లకు పడిపోతుంది. ఈ దశలో డయాలసిస్ అవసరం. ఈ దశలో డయాలసిస్ చేయకుంటే శరీరంలో విసర్జన (యురేమిక్ టాక్సిన్స్) పేరుకుపోయి గుండె, రక్తనాళాలు దెబ్బతింటాయి. ఇలా జరగకుండా ఉండాలంటే క్రమం తప్పకుండా డయాలసిస్ చేయించుకోవాలి. సాధారణ డయాలసిస్ చేయించుకుంటూ ఒక సంవత్సరం కంటే ఎక్కువ కాలం జీవించిన వారు చాలా మంది ఉన్నారు. యూరిన్ పరిమాణాన్ని బట్టి వైద్యుల సూచన మేరకు వారానికి రెండు లేదా మూడు సార్లు డయాలసిస్ చేయించుకుంటే ఎలాంటి సమస్య తలెత్తదు.

iStock-153501889.jpg

డయాలసిస్ ఎవరు?

హీమోడయాలసిస్‌లో, శరీరం నుండి రక్తం యంత్రానికి చేరుతుంది, మలినాలు తొలగించబడతాయి మరియు మంచి రక్తం శరీరానికి తిరిగి వస్తుంది. పెరిటోనియల్ డయాలసిస్‌లో, ఒక ప్రత్యేక ద్రవం శరీరంలోకి పంప్ చేయబడుతుంది మరియు తిరిగి గ్రహించబడుతుంది. ద్రవం శరీరం యొక్క మలాన్ని తనతో తీసుకువెళుతుంది. కానీ ఇంకా నాలుగు రకాల హీమోడయాలసిస్ మరియు రెండు లేదా మూడు రకాల పెరిటోనియల్ డయాలసిస్ ఉన్నాయి. అయితే రోగి వయస్సు, ఆసుపత్రికి, వారు నివసించే ప్రాంతానికి మధ్య ఉన్న దూరాన్ని బట్టి వైద్యులు వారికి అవసరమైన డయాలసిస్‌ను సూచిస్తారు. ఇవే కాకుండా ఎవరైనా ఇంట్లోనే చేయగలిగే డయాలసిస్ కూడా ఉన్నాయి. వాటిలో హోమ్ హీమోడయాలసిస్, హోమ్ పెరిటోనియల్ డయాలసిస్ మొదలైనవి ఉన్నాయి. ఇది కాకుండా, రాత్రిపూట డయాలసిస్ కూడా అందుబాటులో ఉంది. ఇది రోజువారీ జీవితాన్ని ప్రభావితం చేయకుండా రాత్రిపూట చేసే డయాలసిస్.

ఎంత నీరు – ఎంత ఉప్పు?

డయాలసిస్ చేయించుకుంటున్న వారిలో మూత్ర పరిమాణం కూడా తగ్గవచ్చు. ఎన్నో ఏళ్లుగా డయాలసిస్ చేయించుకుంటున్న వారికి మూత్ర విసర్జన చేయలేరు. కాబట్టి ప్రతి డయాలసిస్ రోగికి త్రాగునీటిపై వివిధ ఆంక్షలు ఉంటాయి. త్రాగడానికి నీరు మరియు తినడానికి ఉప్పు మొత్తం కూడా మూత్ర విసర్జన పరిమాణం, ఒక డయాలసిస్ మరియు మరొకదాని మధ్య బరువు వ్యత్యాసాలపై ఆధారపడి ఉంటుంది. కాబట్టి వేసవిలో ఆకలి దప్పులు రాకుండా ఉండాలంటే ఆహారంలో ఉప్పు తగ్గించాలి. ఉప్పు దాహాన్ని పెంచుతుంది. అలాగే కరగని బబుల్ గమ్ లేదా యాలకుల తొక్కను నోటిలో ఉంచుకుంటే లాలాజలం, దాహం తగ్గుతాయి.

కిడ్నీలు ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే…

 • రోజుకు 3 గ్రాముల ఉప్పు సరిపోతుంది. కానీ మనం 12 గ్రాముల ఉప్పు తింటున్నాం. కాబట్టి ఉప్పు మొత్తాన్ని తగ్గించాలి.

 • ఆరోగ్యంగా ఉన్నవారు రోజుకు 3 లీటర్ల ద్రవాలు (నీరు, మజ్జిగ, కొబ్బరి నీరు) త్రాగాలి. ప్రతి మూడు గంటలకు నీరు తాగడం అలవాటు చేసుకోండి.

 • రోజుకు గంటసేపు వ్యాయామం చేయాలి.

 • అధిక రక్తపోటు, మధుమేహాన్ని అదుపులో ఉంచుకోవాలి.

 • మందులు అనవసరంగా వాడకూడదు.

 • శాఖాహారం తీసుకోవడం మూత్రపిండాలకు మంచిది. మాంసం వారానికి రెండు మూడు సార్లు పరిమితం చేయాలి.

 • కిడ్నీ సమస్య వచ్చిన తర్వాత రెడ్ మీట్‌కు దూరంగా ఉండాలి.

d.jpg

– డాక్టర్ రాజశేఖర చక్రవర్తి

సీనియర్ నెఫ్రాలజిస్ట్ మరియు కిడ్నీ ట్రాన్స్‌ప్లాంట్ స్పెషలిస్ట్,

యశోద హాస్పిటల్స్,

హైటెక్ సిటీ, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-28T12:45:33+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *