కిడ్నీ స్టోన్స్ vs గాల్ బ్లాడర్ స్టోన్స్: కిడ్నీ స్టోన్స్ మాత్రమే కాదు ప్రమాదకరం కూడా.. లక్షణాలు ఏంటి..

ఓ వ్యక్తికి తీవ్ర కడుపునొప్పి వచ్చింది. మనకు వెంటనే వచ్చే విషయం కిడ్నీలో రాళ్లు. వెంటనే ఆస్పత్రికి వెళ్లి పరీక్షల్లో అవి గాల్ బ్లాడర్ లో ఏర్పడిన రాళ్లని తేలింది. సమస్య ఏమిటో తెలియకపోతే ఇబ్బంది పడతారు. గాల్ బ్లాడర్ స్టోన్స్ కిడ్నీ స్టోన్స్ అని పొరబడే అవకాశం ఎక్కువ. ఎందుకంటే రెండూ కడుపులో ఒక రకమైన అసౌకర్యాన్ని కలిగిస్తాయి. దీని వల్ల కడుపులో వికారం, వాంతులు, జ్వరం వంటి అనారోగ్య సమస్యలు ఎదుర్కొంటారు. అయితే పిత్తాశయం నొప్పి సాధారణంగా కుడివైపు పొత్తికడుపులో వస్తుందని నిపుణులు అంటున్నారు. కానీ కిడ్నీ స్టోన్ నొప్పి పార్శ్వానికి రెండు వైపులా వస్తుంది. కిడ్నీ స్టోన్స్ మరియు గాల్ బ్లాడర్ స్టోన్స్ రెండూ మన శరీరంలో ద్రవ ప్రవాహాన్ని ఆపగలవు. ఇది విపరీతమైన నొప్పిని కలిగిస్తుంది. దీనికి వెంటనే ఆసుపత్రిలో చేరడం మరియు సరైన చికిత్స అవసరం.

గాల్ బ్లాడర్ స్టోన్స్ కొలెస్ట్రాల్‌తో తయారైతే, మూత్రపిండాల్లో రాళ్లు కాల్షియం లవణాలతో తయారవుతాయి. శరీరం పిత్తంలో కొలెస్ట్రాల్‌ను ఎక్కువగా విసర్జించినప్పుడు, అది పిత్తాశయంలో నిక్షిప్తమై స్ఫటికాలు మరియు రాళ్లను ఏర్పరుస్తుంది. కిడ్నీలో అదనపు కాల్షియం పేరుకుపోయినప్పుడు, అది రాళ్లను ఏర్పరుస్తుంది. ఇలా రెండింటిలోనూ రాళ్లు ఏర్పడే ప్రక్రియ అని వైద్య నిపుణులు చెబుతున్నారు. అయితే, పిత్తాశయంలో రాళ్ల కంటే కిడ్నీలో రాళ్లు ఎక్కువగా కనిపిస్తాయి. నిజానికి ఉత్తర భారతదేశంలో, మహిళల్లో పిత్తాశయంలో రాళ్లు ఎక్కువగా వస్తాయని నిపుణులు చెబుతున్నారు.

గాల్ బ్లాడర్ స్టోన్స్ మరియు కిడ్నీ స్టోన్స్ కొన్ని ఒకే విధమైన లక్షణాలను కలిగి ఉంటాయని నిపుణులు అంటున్నారు. శరీరాన్ని తొలగించడానికి అవసరమైన పదార్ధాలను చేర్చడం వల్ల రెండూ సంభవిస్తాయి. రెండూ తీవ్రమైన కడుపు నొప్పి, వికారం మరియు వాంతులు కలిగిస్తాయి. మూత్రపిండం మరియు పిత్తాశయం రాళ్లు రెండూ ఇన్‌ఫెక్షన్, మంట లేదా మూత్ర లేదా పిత్త వాహికల అడ్డంకి వంటి సమస్యలకు దారితీస్తాయని యూరాలజీ మరియు యూరో-ఆంకాలజీ నిపుణులు అంటున్నారు.

పిత్తాశయం స్టోన్స్ యొక్క లక్షణాలు

కడుపు యొక్క కుడి ఎగువ భాగంలో నొప్పి

భుజం బ్లేడ్‌ల మధ్య వెన్నునొప్పి

వికారం లేదా వాంతులు

అజీర్ణం, అజీర్ణం

మూత్రపిండాల్లో రాళ్ల లక్షణాలు

పార్శ్వ లేదా వెన్నునొప్పి సాధారణంగా గజ్జలకు వ్యాపిస్తుంది.

వికారం లేదా వాంతులు తో నొప్పి

మూత్రంలో రక్తం

చల్లని జ్వరం

దుర్వాసనతో కూడిన మూత్రం.

మూత్రవిసర్జన సమయంలో బర్నింగ్

కిడ్నీ పనిచేయకపోవడం

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *